ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 17-08-2013, 22:42   #104
i_herejoke
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว i_herejoke

Car Brand: รถเก๋ง เก่าๆๆ กับ รถกะบะ ผุผุ
Engine Type: เบนซิน 6 สูบ,ดีเซล 4 สูบ
คะแนน: 13 i_herejoke is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง i_herejoke
ดังนั้น ผมจึงสรุปอาการสะดุดของรถผมได้ดังนี้ คือ
- ระบบจุดระเบิดเสื่อม(ไม่ดีเท่าที่ควร โดยเฉพาะเวลาที่ใช้แก๊ส) ซึ่งได้ทำการเแปลี่ยนคอล์ย แล้วสามารถทำให้อากาศ หายเลย

แต่ที่ผมเปลี่ยน สายหัวเทียนพร้อมหัวเทียนด้วยก็เพื่อที่จะได่้เริ่มน ับหนึ่งใหม่ครับ เพราะผมก็ไม่รู้ว่าของเดิมจะใช้งานได้อีกนานหรือเปล่ า

แต่วิธีแก้อาการสะดุดจากคอล์ยที่เห็นว่าจะได้ผลจริงๆ จังๆ ก็น่าจะเป็น การเลือกใช้คอล์ยทดแทนของเดิม ไปใช้คอล์ยที่มีองค์ประกอบและสามารถทดแทนกันได้เลย นั่นก็คือ คอล์ยของเครื่อง โตโยต้า7m
ข้อดีของคอล์ยตัวนี้คือ มันอยู่ไกลจากตัวเครื่องทำให้มีความร้อนสะสมที่ตัวคอ ล์ยน้อยกว่าของเดิมติดรถใช้ให้เครื่องพังกันไปข้าง คอล์ยมันยังไม่พังเลย

แต่ข้อเสียของคอล์ยตัวนี้คือ ต้องใช้สายหัวเทียนถึง 6 เส้น อิอิ จากปกติคอล์ยเดิมใช้แค่ 3 เส้นเท่านั้น
อาจจะต้องลากสายหัวเทียนยาวกว่าเดิม ตามจุดที่ยึดคอล์ยครับ
(ผมไม่มีความรู้เรื่องช่างซ่อมเลยนะครับ ประสบการณ์โดยตรงที่ประสบมาเองทั้งนั้น อิอิ)

i_herejoke is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to i_herejoke For This Useful Post:
FighterJz (20-08-2013), tatizoodlor (05-08-2014)