ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 24-07-2013, 22:07   #29
tom.4wd
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว tom.4wd

Car Brand: toyota tiger 4wd
Engine Type: 1Jz gte
คะแนน: 0 tom.4wd is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ธนาคม อ่านกระทู้
เรียนท่านผู้มีความรู้
ผมเอารถญาติ มาจาก กทม. มา ใช้ได้ 10 กว่าเดือนแล้ว เป็นรถ VOLVO 960 วาง 2jz ge ติด LPG เวลาวิ่งความร้อนปกติ (89-95 องศา) พอจอดติดไฟแดง ความร้อนขึ้นไปเรื่อย ๆ เกิน 100 นิดๆ พอวิ่งไปความร้อนก็ลดลง เหลือประมาณ 95 ไม่รู้จะแก้ยังไง พอดีผมอยู่เชียงใหม่ รถติดไม่ค่อยนานก็เลยไม่รู้ว่าจะเกิน 100 มากไหม เวลาจอดนานๆ (ไม่กล้าทดลองจอดนานๆ กลัวเครื่องพัง) ผมแก้ไขแล้วดังนี้
1.ล้างหม้อน้ำแล้วแบบใช้เหล็กแทงด้วย (หม้อน้ำไม่รั่ว)
2.เปลี่ยนกระป๋องพักน้ำใหม่แล้ว
3.เปลี่ยนฝากระป๋องพักน้ำใหม่แล้ว
4.เปลี่ยนวาล์วน้ำเป็นเปิดที่ 78 องศากว่าๆ (จำตัวเลขไม่ได้) ของเครื่อง jz แท้เลย (ร้านบอก) และทดลองต้มดูแล้วก่อนใส่แล้ว
5.เปลี่ยนปั๊มน้ำใหม่แล้ว
6.เปลี่ยนสายพาน ไทมมิ่งใหม่แล้ว
7.ใส่น้ำยาคูลแลนท์ 2 ขวด
8.ใส่พัดลมหน้าหม้อน้ำขนาด 8 นิ้ว สวิทซ์ เปิดปิดด้วยมือเมื่อต้องการ (แต่เปิดแล้วความร้อนไม่ลดเลย)

อ้อลืมบอก หม้อน้ำเป็นหม้อน้ำแบบไม่มีที่เติมน้ำ ของเดิมวอลโว่ เติมน้ำที่กระป๋องพัก พัดลมติดจากเครื่อง (ไม่ใช่ไฟฟ้า) แรงลมแรงมาก
ตอนเอามาใหม่ ตัววัดความร้อนไม่ดี ญาติบอกว่าไม่ต้องห่วงเรื่องความร้อนขับรถติดใน กทม. 2-3 ชม. สบาย แต่ผมกังวลเลยซื้อตัววัดความร้อนมาติด ยี่ห้อ Autogauge ตอนนี้เลยกังวลมากกว่าเดิมอีกขับไปดูไปตลอดทาง
จึงใคร่ขอความรู้จากท่านผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยผมลองผิ ดลองถูกมา 3 เดือนเห็นจะได้
อาการนี้เหมือนถ้าฟรีปั้มเเรงดีอยู่ เท่าที่ดูทุกอย่างก็OK นะแต่ ผมคิดว่าเอาง่ายๆก่อนทดลองถอดวาล์วน้ำดูครับ แล้วเดินเบาแบบติดไฟแดงลองใช้งานจริงๆ ดูว่าอุณหภูมิเป็นยังไงก่อน เพราะผมเคยเจอมา วาวน้ำมันเปิดน้อยหมายถึงมันยกตัวได้น้อยกว่าที่ควรจ ะเป็น หรือใส่วาวน้ำของก๊อปมาไม่มียี่ห้อตอนซื้อก็บอกว่าขอ งเเท้แต่ใส่ไปแล้วมันไม่แท้มันร้อน อาการเป็นแบบที่คุณว่ามาเลยครับ อันนี้เจอมากับตัว ถ้าเป็นที่วาวน้ำค่อยไปหาของแท้ตรงรุ่นมาใส่ครับ วาวน้ำต้องแน้นของแท้ๆเท่านั้น ลองดูเป็นแนวทางครับ (เพราะของผมไล่ทำทุกอย่างหมดเบี่ยไปกับความร้อนก็เยอ ะเอาการสุดท้ายมาตายที่วาวน้ำมันเปิดไม่สุดเจ็บใจจิง ๆ..)
tom.4wd is offline  
The Following User Says Thank You to tom.4wd For This Useful Post:
Jamisquatar (13-01-2014)