ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 10-08-2009, 13:18   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
ตลอดการขับรถทั้ง 7 วัน ได้มีโอกาส ทดสอบการสิ้นเปลืองน้ำมันเบนซิน เพราะว่า ผมใช้น้ำมันเบนซินอ๊อกเทน 95 ครับ (เติมแต่ วีเพาเวอร์เบนซิน 95 ตลอดครับ ถังน้ำมันของผมบรรจุได้ทั้งหมด 85 ลิตรครับ) หมดเงินค่าน้ำมันเบนซินไป หมื่นกว่าบาท และทุกครั้งที่เติม มีการรีเซทระยะทาง และจดปริมาณน้ำมันที่เติมเต็มถัง และในแต่ละวัน อัตราความเร็วการขับขี่ ก็ไม่เหมือนกัน เนื่องจากความผิดปกติของสมรรถนะช่วงล่างดังที่ได้เล่ าเบื้องต้นครับ

ใน 2 วันแรก เกิดการผิดปกติของเสียงช่วงล่างทำให้ไม่กล้าขับเร็ว อัตราเฉลี่ยความเร็วอยู่ที่ประมาณ 100 ก.ม./ช.ม. เอง อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันอยู่ที่ 9.5 ก.ม./ลิตรครับ

พอวันที่ 3 หลังจากเปลี่ยนยางแล้ว ไม่มีเสียงผิดปกติอีกแล้ว จึงต้องการตรวจเช็คสมรรถนะช่วงล่าง จึงขับใช้อัตราเร่งเต็มที่ เวลาออกตัว ล้อแทบดังเอี๊ยดเลย ขับผ่านพื้นผิวขรุขระก็ไม่ชะลอรถ สรุปว่า สมรรถนะช่วงล่างดีมาก แต่อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมัน ร่วงลงมาอยู่ที่ 7.5 ก.ม./ลิตรครับ

หลังจากวันที่ 3 เป็นต้นไป จึงขับขี่ตามปกติที่เคยขับ โดยปกติผมชอบขับรถ ให้เหลือกำลังเครื่องยนต์ พอให้เร่งอัตราเพิ่มขึ้นได้อีกประมาณ 1/4 ของกำลังเครื่องยนต์ครับ สรุปว่าใช้กำลังเครื่องยนต์ประมาณ 3/4 ครับ อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันจึงอยู่ที่ 8.8 - 9 ก.ม./ลิตรครับ

สรุปได้ว่า ถ้าเราขับรถด้วยความเร็วอัตราเฉลี่ยที่ประมาณ 80 ก.ม./ช.ม. จะประหยัดน้ำมันที่สุดครับ แต่ถ้าขับขี่ด้วยอัตราเฉลี่ยมากขึ้นกว่านั้น ตัวเลขการสิ้นเปลืองน้ำมัน จะผกผันกับอัตราความเร็วที่เพิ่มขึ้นครับผม

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 10-08-2009 เมื่อ 13:26.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
A31@udon (24-12-2011), aofs (30-08-2010), joe-civil@jz (05-03-2012), printset (16-10-2016)