ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 13-09-2015, 19:55   #21
Cobra4971
Senior Member

Car Brand: benz
Engine Type: 1JZGE
คะแนน: 13 Cobra4971 is on a distinguished road
ขอบคุณครับพี่ Torn7890

เมื่อวานลองทอสอบระบบแว็คคั่มว่ามีผลกับเรื่องเสียงท ี่เป็นปัญหาไหม อันดับแรกถอดสายเข้าถังแรงดันออก อุดท่อแรงดันไว้ เอารถไปวิ่ง อาการเหมือนเดิม แสดงว่าระบบแวคคั่มไม่รั่ว ผมเลยสงสัย Intake Valve ระหว่างเทอร์โบตัวที่ ๒ มาที่ปากเทอร์โบ จัดการถอดท่อปากเทอร์โบตัวที่ ๑ ออกเอาพลาสติกแข็งมาปิดแล้วขันน็อตกลับไม่ให้ลมเข้าไ ปที่เทอร์โบตัวที่ ๑

จากนั้นเอาจุกมาอุดปากเทอร์โบแล้วเอาลมอัดเข้าไปทางท ่อแรงดันปรากฏว่าไม่รั่วครับ

แล้วเสียงมามาจากไหน ทำไมบูสท์ไม่ขึ้น ลองไล่ VSV ทุกตัว ไม่รั่ว

เอ หรือว่ามันจะมีเสียงตอนมันทำงาน เลยลองให้ลูกชายเป็นคนเอาลมอัด ส่วนผมเอาสายไฟจี้ VSV ทีละตัว ปรากฏว่า VSV2 ซึ่งควบคุม EGCV มีเสียงดังอย่างที่ได้ยิน แต่มันดังตอนลมผ่านไปเข้า Actuature แป็บเดียวก็มันก็หยุด ตอนเอาสายไฟออกมันปล่อยลมออกไม่มีเสียงดัง

ผมสงสัยว่าอาการอย่างนี้น่าจะเป็นเพราะ ECU เปิดปิดวาล์วตัวนี้สลับกันอย่างรวดเร็ว มันเลยเกิดเสียงดังต่อเนื่อง แล้วทำไม ECU จึงทำงานอย่างนั้น ผมคิดถึงข้อเท็จจริงที่ว่าบูสท์ไม่ขึ้นเลย จึงสรุปว่าท่อน่าจะรั่ว

วันนี้ผมรื้อท่อออกมาทำใหม่ เชื่อมทำเดือยข้อต่อเหล็กทุกจุด ทา กาวซิลินโคนประกอบเข้ารัดเข็มขัดให้แน่น เสร็จงานฝนตกแรงมาก ยังไม่ได้ลอง ภาวนาว่าขอให้สำเร็จ พรุ่งนี้จะได้รู้กัน
Cobra4971 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Cobra4971 For This Useful Post:
torn7890 (13-09-2015)