ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 06-05-2009, 13:58   #137
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ junior อ่านกระทู้
พี่ครับเรื่องที่ผมเคยสอบถามอะครับ ได้ลองเอาไปให้ที่ร้านดูเรื่องมีเสียงแล้วเปิดแอร์วิ ่งไม่ออกอะครับคือเมื่อต้นเดือนผมเอาไปทำมารอบแล้วพอ ผมได้สอบถามเค้าว่าครั้งนั้นได้เปลี่ยนลูกปืนไหมเค้า บอกว่าเค้าเปลี่ยนใหแต่เปล่ยนเฉพาะลูกปืนข้างนอกแล้ว ก็เปลี่ยนวาวล์ ไดร์เออร์แล้วแวกนำ้ายาให้ใหม่ครับอาการก็ไม่หาย พอสิ้นเดือนเอาไปทำถึงได้รู้ว่าคอมมันจะมีลูกปืนข้าง ในอีกพอทีนี้ จะเปลี่ยนเค้าบอกต้องเปลี่ยน
วาวล์และไดร์เออร์ใหม่อีกครับเบ็ดเสร็จอีกสามพันกว่า ครับ ผมเลยสงสัยครับเรื่องวาว ไดร์เออร์เพึ่งเปลี่ยนไป แล้วต้องเปลี่ยนอีกหรอครับ

ตามที่อาจารย์มูนว่าเลยครับ ช่างส่วนใหญ่จะผลกภาระมาที่เรา เพราะเราจ่าย และเขากลัวว่า ถ้าทำไปแล้วแอร์ไม่เย็นก็ จะโทษร้านเขา เขาเลยให้เปลี่ยนให้หมด บางร้านค่อยๆปล่อยน้ำยาออกมาก็ จะทำให้วาล์วไม่เสียแต่ถ้าปล่อยน้ำยาออกทีเดียว ส่วนใหญ่วาล์วเสียทั้งนั้นครับ ส่วนลูกปืนที่ช่างเปลี่ยนตอนแรกน่าจะเป็นลูกปืนคลัทช ์ครับ ตัวที่ดังมักจะมาจากลูกปืนในคอมมากกว่า ค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนลูกปืนก็ พอๆกับเปลี่ยนคอมครับ แพงตรงค่าแรงเพราะเปลี่ยนคอมทั้งตัวง่ายกว่า
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
printset (09-09-2016), sompol (22-06-2011)