ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 25-08-2009, 01:00   #7
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apinui อ่านกระทู้
ผมสงใสเหมือนกันครับลุงมูน .... เรื่องมีอยู่ว่า

รถผมเนี่ย( D-max) ผมรู้สึกว่า เบรคหลังจับหนักกว่าเบรคหน้า ... เพราะผมเคยเทสเบรค โดยการ เบรคแรงๆเพราะต้องการทดสอบ ABS

ผลปรากฏว่า ล้อหลังล๊อคABS ทำงานฉะเพราะล้อหลัง สังเกตุจากรอยยางดำที่พื้นถนน ... แต่ล้อหน้าไม่มีการล๊อค ....

แล้วผมได้เข้าศูนย์ และแจ้งช่างว่า เบรคหลังมันจับหนักกว่าเบรคหน้าหรือเปล่า ช่วยเช็คหน่อย ....

ช่างก็ให้คำตอบว่า ... ในกรณีของ D-max จะมีระบบเบรค EBD ที่จะกระจายแรงเบรคให้เท่ากันทุกล้อ ... ฉะนั้นคือ ... ตั้งไม่ได้ .... มันจัดการให้เอง ... !!~

ซึ่งถ้าตามที่ลุงมูนได้ให้ข้อมุลไว้ว่า ถ้าหลังมันเบา ล้อมันก็น่าจะล๊อคเป็นของธรรมดา ... งี้ถ้ามันตั้งไม่ได้ ... ถ้าผมเบรคแรงๆในขณะเข้าโค้ง ผมมิลงข้างทางหรือครับ .....
ระบบ ABS เป็นระบบแยกต่างหากจากที่ผมพูดถึงด้านบนทั้งหมดครับ

สำหรับระบบ ABS เป็นระบบป้องกันล้อล๊อค โดยการจับปล่อยเบรค 5 - 15 ครั้ง ต่อวินาที อย่างเช่นที่คุณบอกว่า ล้อหลังจับเบรคมากกว่าด้านหน้านั้น ถ้าล้อหลังเป็นดรัมเบรค ตามที่ผมบอกแล้วว่า ดรัมเบรคมีคุณสมบัติหนึ่งคือ ยิ่งส่งกำลังแรงดันมาก (เหยียบเบรคแรง) มันจะจับเบรคแรงขึ้นเรื่อยๆ จึงเหมาะกับการใช้ในรถบรรทุก แต่ว่า ระบบดีสหน้า ดรัมหลังนั้น มีระบบวาล์วแบ่งแรงดันเบรคหน้า - หลังอยู่ครับ (เหมือนที่ช่างเขาบอกแหละครับ) เป็นการกระจายแรงเบรคครับ

วิธีการเบรคของรถที่มีระบบ ABS นั้น จะแตกต่างจากรถที่ไม่มีระบบ ABS นะครับ อย่างเช่นรถของคุณ เวลาเหยียบเบรค ให้กดเหยียบลงไปเลย (อย่าเหยียบปล่อยเหยียบปล่อย เหมือนรถที่ไม่มีระบบ ABS ครับ) เรื่องเป็นห่วงว่า ล้อหลังจะล๊อคนั้น เลิกกังวลไปได้ครับ คิดดูว่า ถ้าระบบ ABS ดูแลเรื่องการเบรคปล่อยทุก 5 - 15 ครั้งต่อวินาที (แล้วแต่ความเร็วรถ) ล้อมันจะล๊อคได้ไงครับ ยกเว้นแต่ว่า ระบบ ABS จะทำงานบกพร่อง แต่ว่าถ้าบกพร่องจริงจะมีสัญญาณเตือนที่หน้าปัดครับ

ส่วนเรื่องรอยยางบนพื้นถนนนั้น มันเป็นไปได้หลายกรณีครับ เพียงแค่ช่วงหลังหนักกว่าช่วงหน้า ก็มีผลต่อรอยยางแล้วครับ และยังมีปัจจัยจากกรณีอื่นๆอีกที่อาจทำให้เกิดรอยของ ยางที่พื้นได้ครับ ผมจึงอยากให้คุณมองจุดนี้เป็นปัจจัยรองๆในการให้เหตุ ผลครับ

เอาง่ายๆว่า ถ้าสมมุตว่า การแบ่งจ่ายแรงดันน้ำมันเบรคไม่ดีพอ ล้อหลังจับแน่นกว่าล้อหน้า (ตามที่คุณคิด) เวลาคุณเบรคอย่างแรง จนกระทั่งล้อหลังมีรอยที่พื้น แต่ล้อหน้าไม่มี (ยังไม่แน่ว่ารอยที่เห็นอาจจะเป็นของล้อหน้าด้วยก็ได้ ครับ แต่ให้ลืมสิ่งที่ผมอ้างนี้ไป เพราะว่าผมจะไม่เอามาเป็นเหตุผลหลักครับ) การที่คุณเบรคอย่างแรงเช่นนั้นแล้วล้อหลังจับแรงกว่า ล้อหน้า ผลที่เกิดอย่างเห็นได้ชัดเจนคือว่า รถจะเกิดอาการปัดหลังอย่างรุนแรงครับ (ดริฟท์) มีเกิดอาการอย่างที่ผมบอกมั้ยครับ ถ้าไม่มี แสดงว่า ช่างได้บอกถูกต้องแล้วครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 25-08-2009 เมื่อ 01:03.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม