ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 28-08-2009, 18:11   #19
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kengz อ่านกระทู้
พี่ครับ ผมน้องใหม่ อยากจะขอถามว่า สายsp1 sp2คืออะไรครับ และอยู่ตรงไหน ใส่หรือไม่ใส่สังเกตุได้อย่างไรครับ รบกวนขอคำตอบหน่อยครับ
SP ย่อมาจาก Speed Sensor ซึ่งจะมีตัวที่ 1 และตัวที่ 2 ครับ ซึ่งความหมายของมันก็คือ สัญญาณความเร็วของรถ ซึ่งมันมีความสำคัญต่อเครื่องยนต์มากๆครับ ยิ่งโดยเฉพาะกับเครื่องยนต์ที่ใช้เกียร์อัตโนมัติ เขาจึงทำเอาไว้ 2 ตัว เผื่อว่า เมื่อตัวแรกชำรุด ก็สามารถนำสัญญาณตัวที่ 2 มาใช้ทันที (ระบบสำรองข้อมูล)

แต่ว่า ช่วงหลังๆ ความสำคัญไม่ได้มีเฉพาะแค่เรื่องเกียร์อัตโนมัติ อย่างเช่น ระบบ VVT-i ซึ่งคือ ระบบวาล์วแปรผันปรับเปลี่ยนองศาไปตามความเร็วของรถ เพื่อให้เกิดแรงบิดตลอดทุกช่วงความเร็ว เพื่อการประหยัดเชื้อเพลิง (แทนที่จะต้องใช้เชื้อเพลิงมากในการสร้างแรงบิด กลับใช้วิธีปรับองศาวาล์วแทน)

ดังนั้น ผมจึงบอกว่า ถ้า ระบบ VVT-i ชำรุด หรือ สัญญาณ SP มีปัญหา (สัญญาณ SP มีปัญหา ทำให้ การปรับองศาของวาล์วทำไม่ได้) จึงทำให้เกิดการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงแทน ครับ

คุณหาอ่านข้อมูลที่ละเอียดกว่านี้ เรื่อง SP และ VVT-i ได้จาก Forum Technical หรือจะพิมพ์ Key-word แล้วกด Google ที่ด้านบนซ้ายของบอร์ดนี้ก็ได้ครับ
Lucky (03-06-2011), peem yuenpairoj (16-04-2010)