หัวข้อ: diy Voltage Stabilizer
ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 31-05-2009, 10:24   #12
nye-noei
Senior Member

รูปส่วนตัว nye-noei

Car Brand: Hilux 2Runner By หนุ่มJZN90 Tel.0816100112
Engine Type: 3S-FE
คะแนน: 18 nye-noei is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ สายฟ้า นพรัตน์ อ่านกระทู้
มันคงไม่สเตบิไลเชอร์หรอกครับ เพราะคาปาซิเตอร์ไม่ได้ทำตัวเป็นสเตบิไลเชอร์
แต่ถ้าเดินสายจากแบตไปใช้งานด้วยสายไฟเส้นเล็ก ๆ เป็นระยะทางไกล ๆ และโหลด ( อุปกรณ์ไฟฟ้าที่มีการกระชากไฟเป็นช่วง ๆ ( กระชากต่อเนื่องใช้ไม่ได้ )) เจ้า คาปาซิเตอร์ชุดนี้ช่วยได้ครับ
และต้องต่อ คาปาซิเตอร์ให้ใกล้อุปกรณ์ไฟฟ้าให้มากที่สุดเท่าท่จะ ทำได้

เช่น ต่อเข้ากับขั้วไฟเข้าของถาคขยายเสียง ( เพาเวอร์แอม ) จะทำให้เสียงเบสแน่นขึ้นอย่างเห็นได้ชัด ( แต่ถ้าสายไฟใหญ่มาจากแบตแล้วจะไม่เห็นความแตกต่างแน่ นอน )

ถ้าต้องการสเตบิไลเซอร์จริง ทำได้ แต่ต้องไม่ถึง 12 v

ไฟเข้า 12 - 17 v ไฟออก 9 v คงที่ ทำได้ง่าย ๆ เลยครับ
แต่ถ้าไฟเข้า 12 - 17 v ไฟออก 12 v คงที่ ต้องออกแรงเพิ่มอีกนิดหน่อย กล่าวคือ ต้องแปลงไฟ 12 - 17 v ให้สูงขึ้นประมาณ 15-20 v แล้ว ทำให้ออก 12 v คงที่ พอทำได้ครับ ถ้าต้องการกระแสใช้งานไม่มากมีทำขายแล้วครับ

แล้วจะเอาไปทำอะไร ตรงไหนละครับ เพราะจุดที่จำเป็น ที่ ecu เขาก็ทำมากับ ecu เรียบร้อยแล้ว

ประมาณนี้นะครับ ถ้าต้องการให้ สเตบิไล ต้องเอาไปไว้ใกล้ๆอุปกรณ์ที่เราใช้งาน

เคยเห็น Capa 1 Farad ตัวเท่ากระบอกข้าวหลาม ที่ใช้ในเครื่องเสียงไหมครับ

เห็นไหมครับเขาติดใกล้อุปกรณ์ที่ใช้งาน อย่างนี้ครับ สเตบิไล ชัดเจน

ส่วนเรื่องผลการลดการลบกวนของความถี่สูง เกิดแค่ C แบบ ไมล่า ตัวเท่าปลายก้อยครับ

โดยปกติในระบบรถยนต์ มีให้อยู่ที่เกือบทุกอุปกรณ์ ส่วนใหญ่ช่างตัดออกบอกไม่ใช้

( ไม่ใช้แล้วมันใส่มาให้เปลืองทำไม )
nye-noei is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to nye-noei For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)