ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 30-04-2013, 15:56   #12
Kencancool
Junior Member

Car Brand: BMW E46
Engine Type: 2JZ GTE Twin Turbo
คะแนน: 0 Kencancool is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yoyoyouch อ่านกระทู้
ตอนนี้ผมกำลังจะวางเครื่องใน E46อยู่ อ่ะครับ ตัดสินใจเครื่องอยู๋ คิดไม่ออก ว่าจะวาง 2JZ-GTE VVTI Auto หรือ M54B30 Auto อยู่ แต่ในใจผมอยากได้ 2JZ-GTE VVTI อ่ะแต่ผมมีพี่ชาย แต่ง Misubishi Ex ใส่ เทอร์โบมา แล้วตอนโบออฟออกมันดึงมากเลย ผมอยากให้มันดึงนะแต่อยากได้แบบ นุ่มๆ ดึงไม่แรงแต่เร็ว อ่าาา แต่ของพี่ผมประมาณว่า เหมือนขับ เกียร์กระปุก แบบ นักแข่งประมาณนั้น แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคล 55555555 ผมเลยอยากรู้ว่าวาง 2JZ-GTE VVTI มันจะดึงหรือกระชากแรงประมาณไหน อ่า ครับ อยากทราบตอนเครื่อง take off อ่ามักกระชากมากแค่ไหนตอน โบออฟ ออก อ่าครับ และ ตอนรถ วิ่งปกติ ด้วยครับ วิ่งปกติ แบบค่อยๆไป แต่มีโบออฟออก อ่ะครับ ใครก็ได้ช่วยผมที รบกวน ถ่าย วิดีโอ ลงให้ผม ดูหน่อยได้มั้ยอ่าครับ จะขอบคุนมากมายครับ จะได้ ตัดสินใจได้สักที ผมมือใหม่นะครับ ชอบนุ่มๆแรงๆ แต่ชอบ โบออฟ โอยคิดไม่ตกเลยครับ ถ้ามันโอเคใความรู้สึกผม พี่ๆ ได้มี E46 กินเจ เป็นเพื่อนอีกคันแน่นอนคับ อยากได้ VDO มากๆๆขอบคุนครับ

อันนี้ส่วนตัวเเละความรู้สึกล้วนๆไม่ได้อิงข้อมุลจาก สำนักไหนเลยน่ะครับ ๕๕๕๕ จากประสบการณ์ที่ได้ลองสัมผัสเครื่องทั้งสามตัวเเละท ั้งเกียร์ A/T & M/T

2JZ GTE A/T (รถผมเอง) VS 2J GTE vvti A/T (รถเพื่อนวางใน E46เหมือนกัน)เเละก็ 4G63T EVO8 เอามาลองกันเล่นๆน่ะครับที่ตอนนั่นม้าเดิม 280 HP

....ขอบอกว่า vvti ต้นมาดีมากครับ เเต่กลางๆกับปลายนี้สูสีครับ
ขอบอกว่าขับมันส์ครับในระดับนึ่งในเเบบเกียร์ Auto

ส่วนเกียร์ M/T ไม่ต้องพูดถึงครับ ขนาดม้าเดิมๆ 280HP เล่นโหดๆน่ะครับ หลังติดเบาะ หัว ผงกๆๆๆ เลยล่ะครับมันส์ โคดๆๆๆๆๆๆๆๆ (ยังอยากเปลี่ยนเกียร์มั่งเลย อิอิ)

มาถึง 4G63T M/T ขับ4 (EVO) VS 2JZ GTE & 2JZ GTE vvti M/T (E46) กันบ้างครับ
ออกตัวพร้อมกัน ขอบอกว่าโดนเจ้าตัวสี่เม็ดเทอร์โบทั้งไปทั้งกลับเลยค รับ(เเต่ถ้าลองกันสัก1กิโลโดนเจเเน่ครับ ^^) ตอนเเรกก่อนที่เริ่มจะลองกันผมก็เคยคิดเหมือนคุณ yoyoyouch นั่นเเหละครับว่า พี่เจน่าจะเเรงกว่า
เเต่ก้อย่างว่านั่นเเหละครับถ้าเครื่องอย่างเดียวพี่ เจเเรงกว่าอยุ่เเล้วครับ เเต่การที่รถจะขับมันส์หรือเเรง มันไม่ได้ขึ้นอยู่เเค่เพียงเครื่องอย่างเดียวครับ มีปัจจัยอื่นมาพ่วงด้วยทั้งเรื่องของช่วงล่างด้วย อันเนี้ยสำคัญครับ เพราะเครื่องเจเเรงมากอยุ่เเล้วครับเเต่ถ้าแรงจนเกิน ไปเเล้วถ้าช่วงล่างไม่เวิกร์ม้าลงพื้นลำบาก มีว่าว(ฟรีทิ้ง)ตลอดครับ. ส่วนตัวเเล้วผม คิดว่า ถ้าจะโมต่อ GTE ดีว่าครับเพราะ vvti มันมีข้อจำกัด(เพราะอะไรไม่รู้ได้ยินเเต่เขาเเนะนำมา เพราะไม่เคยเล่นเครื่องตัวนี้)

ส่วนเครื่อง M54B30 เห้นเพื่อนๆบอกว่าขับมันส์เหมือนกันครับ เเต่เทียบกับเจไม่ได้เลยครับมันส์คนละอารมณ์ อีกอย่างสาเหตุที่ผมวางเจถ้าผมว่าคุณคงจะรู้น่ะครับว ่าค่าตัดหัววาง M54 5555+++ ทำเจเทพๆได้คันเลยล่ะครับ เเต่ถ้าไม่ติดเรื่องงบเเละถ้ายังยึดติดกับระบบต่างๆข องBM ผมว่าอย่าข้ามสายพันธุ์เลยครับ เเต่ถ้าอยากมันส์กดปั๊บมาปุ๊บมาทานเจด้วยกันน่ะครับ: cool:

http://www.youtube.com/watch?v=aCrwb9Y83DU

http://www.youtube.com/watch?v=upAEm...endscreen&NR=1

http://www.youtube.com/watch?v=1E_8FvzQVRQ
Kencancool is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to Kencancool For This Useful Post:
Beer cool (07-05-2013), somtao (30-04-2013), tom.4wd (17-08-2013), yoyo! (28-07-2013)