ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 08-03-2007, 19:58   #1
nesd
Junior Member

คะแนน: 0 nesd is on a distinguished road
รบกวนถามเรื่อง mixer หน่อยครับ อยากรู้มากครับ

รบกวนถามพี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยออกความเห็นด้วยนะครับ

1 fix mixer มีกี่แบบหรอคับ แล้วแบบไหนถึงจะดี เคยได้ยินมีหลายแบบ เช่นแบบรูเตาแก๊ซ หรือแบบปากแตร อะไรเงี้ยคับ
2 เข้าใจว่า mixer แต่ละแบบนี่จะช่วยในการพาอากาศที่ผสมกับแก๊ซแล้วเข้า ลิ้นปีกผีเสื้อไปได้เร็วขึ้นใช่ไหมครับ ถ้าไม่ใช่ รูปแบบของ mixer ที่ออกแบบมาต่างๆกัน เพื่ออะไรหรอคับ
3 เคยได้ยินว่า ถ้าติด fix mixer ก็จะทำให้อืดขึ้น (คิดในกรณีที่ติด lamda ด้วยนะครับ) เพราะว่า mixer มาลดขนาดรูอากาศที่ไอดีจะผ่านเข้าไป หรือว่ามาขวางอะคับ อากาศเลยเข้าไม่ได้เต็มที่ที่ควรจะเป็น แต่เคยได้ยินว่า variable mixer จะไม่มีผลเสียในเรื่องของการขวางอากาศเข้า เพราะว่าจะแปรผันตัวเองได้ ให้เปิดอากาศเข้ามากเข้าน้อยได้ ถ้าเป็นแบบนี้ เราสามารถใช้ variable mixer ร่วมกับ lamda control เพื่อให้อากาศเข้าเครื่องได้ดีๆ แต่ว่าตัวควบคุมการจ่ายแก๊ซไปควบคุมที่ lamda แล้วที่ variable ก็จูนแก๊ซแบบเปิดสุด คือ lamda ปล่อยมาเท่าไร ก็ให้ไปผสมเท่านั้นเลย อย่างงี้จะดีไหมอะคับ
4 ตอนสวิชไปใช้น้ำมัน ถ้าเป็น variable mixer มันจะได้ความแรงเท่าเดิมหรือเกือบเท่าของเดิมที่ไม่ไ ด้มี mixer มาขวาง เลยหรือเปล่าคับ
5 variable ตัวละเท่าไรหรอคับ แล้วพังง่ายไหม
6 ถ้าในข้อ 3 สามารถทำได้และดี และ variable mixer ไม่แพงมาก เราจะใช้ variable mixer แทน fix mixer ไปเลยดีไหมอ่ะคับ (มี lamda ทั้งคู่) มีข้อเสียไหม ถ้าไม่คำนึงถึงราคาที่ต้องเพิ่ม จากการเปลี่ยน fix mixer เป็น variable mixer คับ

ขอบคุณล่วงหน้าค๊าบบบ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nesd : 08-03-2007 เมื่อ 20:00.
nesd is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม