ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 14-03-2013, 20:54   #11
godarmy84
Senior Member

รูปส่วนตัว godarmy84

Car Brand: D-Max 4 Door
Engine Type: 1UZ FE
คะแนน: 16 godarmy84 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ civil van อ่านกระทู้
ตอนนี้รถเซดริกผมเครื่องเดิมคาร์บู 6 สูบติดLPGแล้ว จริงๆก็อยากวางUZ แต่ค่าแก๊สหัวฉีดมันกระฉูดจริงๆ หรือเราจะวาง UZ ฝาครอบแล้วใช้LPGเดิมที่มีอยู่แค่นี้ก็พอแล้ว
อยากถามพี่ๆที่ใช้ว่า อารมณ์LPGดูดกับฉีดนั้นต่างกันเยอะไหมครับในกรณีที่เ ครื่องตัวเดียวกันและอัตราสิ้นเปลืองต่างกันมากแค่ไห น เผื่อจะได้คำนวณจุดคุ้มทุน การใช้งาน จันทร์-ศุกร์ วิ่งรถนอกเมืองวันละ 100 กม. เสาร์-อาทิตย์ ไปเที่ยว ดูงาน อาจวันละ150-200กม. เฉลี่ยเดือนนึงน่าจะ 3000 - 3500 กม.
จะวาง2JZ VVTi ค่าเครื่องกับค่าแก๊สก็พอๆกับUZเลยคิดว่าวางUZดีกว่า
แล้วอารมณ์UZ ฝาครอบ กับUZ VVTi ความสิ้นเปลือง เสียง อารมณ์ขับขี่ต่างกันไหมครับ แต่เวลาเปิดห้องเครื่องผมดันชอบตัวฝาครอบมันดูห่ามๆ ดูดุดุดี
รบกวนพี่พี่หน่อยนะครับ ผมชักทนไม่ไหวแล้ว ไอ้เครื่องVG30Sมันดันทนอีก เมื่อคืนดูYOUTUBE รถที่วางแทบนอนไม่หลับ เสียงมันเร้าอารมณ์ดี แค่ขับช้าๆไปหากินก๋วยเตี๋ยวข้างทาง หรือขับรถเข้าผับ เข้าบาร์นี่มันเก๋าจริงๆ
UZ ฝาครอบ ออโต้ แก๊สฉีด วางดีแม็ก 4 ประตู 4x4 แปลงเป็นขับ2 เฟืองท้ายเดิม
UZ vvti ออโต้ แก๊สฉีด วางนาวาร่า 4 ประตู 4x4 แปลงเป็นขับ2 เฟืองท้ายเดิม

ลองขับเทียบดู ผมว่า uz vv มันขับสนุกกว่าอ่ะครับ ดึงดีกว่า เปลี่ยนเกียร์สัมพันธ์กับความเร็วดี แถมประหยัดกว่าฝาครอบพอสมควรเลย ส่วนฝาครอบผมว่ามันก็วิ่งดีแต่เกียร์มันไม่ค่อยเนียน เท่าไหร่ คงเพราะเกียร์มันมีน้อยกว่า

มีโอกาศรอบหน้าผมจะวาง uz vvti ครับ เป็นห่วงอย่างเดียวเรื่องอะไหล่แค่นั้น 555
godarmy84 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to godarmy84 For This Useful Post:
balm@uz (15-03-2013), C220 (14-03-2013), kkk (15-03-2013), pakapao (18-03-2013)