ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 17-01-2010, 09:44   #9
mr.tu
Member

Car Brand: mity x
Engine Type: 1jz
คะแนน: 0 mr.tu is on a distinguished road
จากที่ผมเข้าใจ ผมคิดว่า คุณคิดว่า ขั้ว FC นี้ เป็นขั้ว output ส่งสัญญาณมาจาก ECU เพื่อเปิดวงจร ให้ปั๊มติ๊กทำงาน แต่จริงๆแล้วไม่ใช่ครับผม จริงๆแล้ว มันเป็นขั้ว input ที่ ECU ส่งสัญญาณ กราวนด์มาตลอดเวลา แค่มีสัญญาณไฟ (+) เข้ามา ก็เท่ากับครบวงจรแล้วครับผม ขั้วนี้มีไว้ให้ ECU รับรู้ว่า เมื่อไหร่ สัญญาณเปิดวงจร จะทำงานครับผม

ผมไม่ได้คิดว่าขั้ว FC เป็น output ที่ออกมาจาก ecu card แต่ผมคิดว่าขั้ว input ที่รับสัญญาณบวกที่ผ่าน load มาแล้วแล้วทำให้ครบวงจรที่ขั้ว FC ซึ่งที่ขั้ว fc ถ้าผมมองในแง่วงจรอีเล็คทรอนิคส์ ก็น่าจะเป็นขา C ของ TRANSISTOR และลงกราวด์ ขา E ซึ่งถ้าจะให้ COIL ของ RELAY ทำงานนั้นต้องมีสัญญาณมาทริกที่ขา B ของ TRANSISTOR เพื่อให้มีกระแสไหลจาก ขา C (ขั้ว FC)ไปยังขา E ลงกราวด์ครบวงจร RELAY ทำงาน

และที่บอกว่า

มันเป็นขั้ว input ที่ ECU ส่งสัญญาณ กราวนด์มาตลอดเวลา แค่มีสัญญาณไฟ (+) เข้ามา ก็เท่ากับครบวงจรแล้วครับผม

งั้นไม่ต้อง START เครื่องยนต์ RELAY ก็ทำงานแล้วซิครับ ซึ่งผมดูแล้วมันขัดกับการทำงานของวงจรที่คุณให้มา ซึ่งในความคิดผมคิดว่าก็ไม่จำเป็นต้องเอาสัญญาณ STA มาใช้งานเลย

ซึ่งมีข้อสังเกตคือ สัญาณ STA COIL RELAY ด้านหนึ่งจะลงกราวด์นั่นหมายความว่า พร้อมที่จะทำงานเมื่อมีไฟบวกเข้ามา

แต่อีก COIL RELAY ด้านหนึ่งต่อเข้ากับขั้ว FC ต่อให้มีไฟบวกมาต่อก็จะไม่ทำงาน

หรือว่าถ้าเป็นแบบคุณ moonlight บอกว่ากราวด์มารอแล้ว งั้นหมายความว่า

relay หลัก EFI ทำงานตอน start เครื่องยนต์เท่านั้นใช่ไหม ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง งั้นหมายความว่า การทำงานของ สวิทช์จุดระเบิดใช่ทำงานแบบนี้หรือเปล่าครับ

สวิทช์ตำแหน่ง AM1 ขั้ว IG1 จะมีไฟออกตลอดเวลาเมื่อบิดสวทช์มาตำแหน่ง ON หรอตำแหน่ง start
สวทช์ตำแหน่ง ST1 จะมีไฟออกมาเม่อบด start เท่านั้น เมื่อ Switch กลับไปอยู่ตำแหน่ง on ก็จะไม่มีไฟออกมา

ส่วนสวทช์ในตำแหน่งของ AM2 ไฟในตำแหน่ง IG2 จะออกมาก็ต่อเมื่อบิดมาตำแหน่ง Start ใช่ไหม และหลังจาก start สวิทช์กลับมาอยู่ตำแหน่ง on ตำแหน่งนี้ก็ยังมีไฟออกมาเลี้ยง relay หลัก EFI อยู่ใช่ไหมครับ

และอีกคำถามหนึ่ง

มันเป็นขั้ว input ที่ ECU ส่งสัญญาณ กราวนด์มาตลอดเวลา แค่มีสัญญาณไฟ (+) เข้ามา ก็เท่ากับครบวงจรแล้วครับผม

กรณีที่บอกว่า เครื่องยนต์ดับอันเนื่องมาจากอุบัติเหต หรืออะไรก็แล้วแต่ ขั้ว FC จะ open ทำให้ปั้มติ้กไม่ทำงาน แล้วมันใช้สัญญาณอะไรไปตัดสัญญาณ FC ครับ

ผมต้องขอโทษด้วยครับที่ถามมากไปหน่อย คำถามอาจวกวน หรือต้องการสื่ออย่างหนึ่ง แต่อาจถามไม่ถูกต้อง หรือเข้าใจคนล่ะอย่างครับ ปัญหาในตอนนี้ก็คือ

ตอนนี้ ผมใช้ relay ตัวเดียวในการตัดปั้มติ้กน้ำมัน กล่าวคือบิด switch มายังตำแหน่ง onไฟ แต่ยังไม่ start ปั้มก็ทำงานแล้ว เมื่อ ซึ่งจุดนี้ผมไม่ค่อยชอบเพราะเวลาจะ test อะไร ไม่ได้ start เครื่องปั้มมันก็ทำงานตลอดเวลา ซึ่งผมสามารถแก้ไขการทำงานของปั้มติ้กให้ทำงานตอน start ได้ ซึ่งต้องต่อไดโอด 2 ตัวร่วมกับ relay ตัวเดิมหรือเพียงตัวเดียวเท่านั้น ก็สามารถทำงานตามที่ต้องการได้ แต่รถผมติดแก้สครับ เมื่อวิ่งแก้สมันก็จะตัดปั้มติ้กของน้ำมัน แต่ถ้ากรณีแก้สหมดจะเปลี่ยนมาเป็นน้ำมัน ซึ่งจุดนี้อันตรายมากในกรณีที่วิ่งเมื่อเปลี่ยนมาเป็ นน้ำมันก็จะดับทันที่เนื่องจากปั้มติ้กไม่ทำงาน ซึ่งมันจะทำงานตอน start เท่านั้นครับ ดังรูปครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg untitled.JPG (19.0 KB, ดาวน์โหลด 88 ครั้ง)
mr.tu is offline  
The Following 2 Users Say Thank You to mr.tu For This Useful Post:
JZE 34 (19-01-2010), wk7000 (17-01-2010)