ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 15-07-2012, 19:27   #2
onismo
ClubJZ Web Register

Car Brand: cefiro a31
Engine Type: 1jz gte
คะแนน: 0 onismo is on a distinguished road

ทดลองDIY ดูครับ ถอดออกมาแล้วครับตามภาพ ค่อยๆทำไปไม่ได้เป็นช่างเลยช้าหน่อย55 รูปด้านบนซ้ายเป็นตัว iscv ชดเชยรอบ ตัวนี้ถอดยากหน่อยมีท่ออยู่3ท่อ และแกะปลั๊กออก ค่อยๆถอดครับใจเย็นๆเพราะพื้นที่ทำงานมันแคบเหลือเกิ น
ต่อมา ลิ้นปิกผีเสื้อด้านขวา ถอดไม่ยาก ถอดสายคันเร่งออก ถอดท่ออากาศออกก่อนแล้วค่อยๆไขน๊อตออก4ตัว+หัวแฉกด้า นขวาอีก1ตัว ท่อเล็กๆด้านล่าง และปลั๊ก

ภาพด้านใน

OMG!! สภาพภายในลิ้นปีกผีเสื้อมีคราบสกปรกติดเยอะเลยค รับ

เตรียมล้าง ด้วยน้ำมันเบนซิน91 และแปรงสีฟัน +แปรงทาสีเล็ก ค่อยๆเทน้ำมันแล้วใช้แปรงขัดจนสะอาด แล้วเอาลมเป่า ส่วนบริเวณท่อร่วมใช้ผ้าชุบน้ำมันแล้วเช็ดให้ได้มากท ี่สุด *ในส่วนที่เป็นยางก็อย่าให้โดนน้ำมันเยอะ

ล้างเสร็จแล้วครับสะอาดปิ้งงงงงง จากนั้นก็ประกอบเข้าให้ครบตามสภาพเดิม ในส่วนของประเก็นก็ใช้กาวประเก็นทาทั้ง2ด้าน บางๆพอนะครับถ้าเยอะไปเวลาไขน๊อตเข้าไปแล้วเดวป ลิ้น

สรุปผลที่ได้มีทั้งข่าวดีและข่าวร้าย ข่าวดีคืออาการสตาร์ทตอนเช้า หรือตอนเครื่องเย็น แล้วพอเคลื่อนรถจะดับวูปนั้น.....หายยยย!
ส่วนข่าวร้ายคืออาการ วอร์มตอนเครื่องเย็นนั้นยังไม่หายวูบวาบบครับ แต่พอเครื่องร้อนก็ลงมาปรกติ อาจจะเป็นที่ตัว ISCVมันไกล้กลับบ้าน หรือไม่ก็ กล่องECU ต่อไปจะลองไปหาตัว ISCV มือ2มาลองเปลี่ยนดูก่อน อันนี้วิเคราะห์เอาเองครับ ถ้ามีอะไรที่ผิดพลาดก็ขออภัยครับ ถ้าใครเคยเป็นอาการแบบนี้แล้วแก้หายรบกวนชี้แนะด้วยค รับ
onismo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to onismo For This Useful Post:
NAYTAM (25-07-2013), tom.4wd (24-04-2013)