ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 12-04-2011, 19:08   #378
foryou
Junior Member

Car Brand: Mitsubishi
Engine Type: delse
คะแนน: 0 foryou is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
เครื่องระบบ VVT-i นั้น รอบเครื่องยนต์จะต่ำมากครับ (อยู่ที่ 600 - 650 รอบ/นาที) พอเมื่อเปิดแอร์ คอมพ์แอร์ทำงาน เครื่องยนต์จะถูกคอมพ์แอร์โหลดกำลังลงมา ระบบมอเตอร์ปรับรอบเดินเบา จึงต้องชดเชยรอบเครื่องยนต์ ให้กลับมาอยู่ที่ 600 - 650 รอบ ตามเดิมครับ

นั่นคือ ระบบการทำงานของเครื่องยนต์ปกติ

แต่คราวนี้ ย้อนกลับมาดูเครื่องยนต์ของคุณบ้าง

โดยปกติแล้ว คอมพ์แอร์ของ เครื่องระบบ VVT-i นั้น จะเป็นคอมพ์แอร์ชนิดพิเศษ คือว่า ฉุดโหลดกำลังเครื่องยนต์น้อยกว่าคอมพ์แอร์ติดเครื่อง ยนต์รุ่นอื่นครับ คือว่า กินโหลดกำลัง ไม่เกิน 50 รอบ/นาที แต่ว่า เครื่องของคุณกินกำลังถึง 200 รอบต่อนาที พอจะให้สันนิฐานออกมาได้ 2 ประเด็น คือ

1. มีการเปลี่ยนคอมพ์แอร์จากรุ่น VVT-i เป็นรุ่นปกติ และเปลี่ยนเป็นรุ่นคอมพ์แอร์ที่ใหญ่ขึ้น หรือ
2. คอมพ์แอร์ตัวที่ติดเครื่องอยู่ปัจจุบันนี้ ใกล้จะลาโลกไปแล้วครับ จึงกินกำลังเครื่องยนต์มากผิดปกติ

ถ้าคุณซีเรียดเรื่องรอบเครื่องต่ำผิดปกติช่วงคอมพ์แอ ร์ฉุดกำลังก่อนที่เครื่องจะชดเชยรอบ ให้ตรวจแก้ไขเรื่องคอมพ์แอร์ก่อนนะครับ

แต่ถ้ายังไม่ซีเรียดมากมาย ก็รอให้คอมพ์แอร์ทำงานไม่ไหวแล้วค่อยเปลี่ยนคอมพ์แอร ์ครับ (ให้สังเกตุว่าคอมพ์แอร์ที่จวนจะลาโลก โดยฉุดกำลังเครื่องมากนั้น จะเป็นการทำความเย็นที่ดีผิดปกติครับ)

มีอีกประเด็นที่จะกล่าวถึงคือว่า ช่วงที่เครื่องยนต์โดนฉุดกำลังลงมาที่ 400 รอบนั้น โดยปกติของเครื่องยนต์ VVT-i นั้น จะชดเชยรอบเครื่องยนต์ให้ภายในเวลาไม่น่าเกิน 1 วินาที (อ่านให้ถูกนะครับ 1 วินาที ไม่ใช่ 1 นาที) ดังนั้น จริงๆแล้ว เราจะเพียงแค่รู้สึกของเครื่องยนต์วูบไปนิดเดียว แล้วกลับเข้าที่เดิม ซึ่งจากข้อมูลที่คุณให้มานั้น น่าจะมีช่วงระยะเวลา อึดใจหนึ่ง ซึ่งผมถือว่า ช้าเกินไปครับ ควรจะให้นำรถไปให้ช่างถอดมอเตอร์ปรับรอบเดินเบา ออกมาล้างสิ่งสกปรกให้สะอาด แล้วใส่กลับเข้าไปครับ คิดว่า สิ่งต่างๆน่าจะดีขึ้นครับผม
ขอขอบคุณมากเลยครับ เป็นอย่างที่พี่เดาไว้ไม่ผิดเลยครับจากรอบ 400 ถึง 600 นั้นใช้เวลาประมาณ5-7วินาทีไดครับ วันนี้ผมได้ลองไปให้ช่างเขาดูแล้วครับช่างเขาบอกว่าต ัวของผมมันไม่เหมือนเครื่อง j ทั่วไปคือมันไม่มีมอเตอร์เดินเบาตรงท่อรั่วไอดีแล้วม ันมารวมกันอยู่ตรงลิ้นปีกผีเสื้อเป็นระบบเฟืองผมขอร้ องให้เขาช่วยล้างให้แล้วไม่มีอะไรดีขึ้นเลยครับ ส่วนคอมแอร์ผมต้องให้ร้านแอร์เขาเช็คให้ใช่ใหมครับ แล้วร้านเขาจะเช็คได้ใหมครับว่าคอมยังดีอยู่หรือปล่า วครับ หรือจะพอแนะนำผมได้ใหมว่าผมจะเช็คเองได้ใหมครับคือผม อยากได้ชัวๆนะครับ กลัวไปหาช่างแล้วเจอพวกบอกว่าดีอยู่ทั้งๆแค่พอใช้ได้ นะครับเสียไม่ว่ายินดีจ่ายของอย่าเดียวได้ดีๆจบๆ ยังไงก็ดีขอขอบคุณพี่ moonnight อีกทีนะครับในการช่วยเหลือแม้นลองล้างแล้วไม่หายก็ดี ใจที่มีคนบอก แล้วก็ดีใจที่ได้ลองดีกว่าไม่ได้ลองทำอะไรเลยขอบ คุณจากใจจริงๆถ้าอยู่ไกล้ๆจะขอหอมแก้มสักที่
foryou is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม