ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 19-07-2009, 21:13   #6
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zince อ่านกระทู้
ก่อนอื่นขอโทษก่อนนะคับ ไม่รู้มีใครถามไปหรือยัง...
คือรถผมถ้าจอด หรือวิ่งที่ความเร็วไม่เกิน 140 km ความร้อนจะอยู่ที่ 92 องศา
แต่ถ้าเกิดวิ่งที่ความเร็ว สูงๆ เช่น กดแช่ที่ 180 up ความร้อนจะขึ้นไปเกือบ 100 องศา เลยครับ
.... อยากทราบว่ามีวิธีแก้ไขไหมครับ เครื่องเป็น 2J-VVTI หม้อน้ำทองแดง
ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า ข้อมูลที่ให้มาไม่เพียงพอครับ แต่ถึงกระนั้น ผมก็ยังพอที่จะให้ความคิดเห็นได้บ้างนะครับ

ถ้าถามก่อนว่า ที่คุณบอกว่า เครื่องคุณ 2J-VVTI เป็น GE หรือ GTE ครับ (ขนาดรุ่นของเครื่องยนต์ ยังให้ข้อมูลแบบ ให้ผู้อ่านคิดเอาเองเลยครับ)

ส่วนเรื่องความร้อนนั้น ถ้าคุณกดแช่ความเร็วที่ 180 อัพ แล้วได้ความร้อน เกือบๆ 100 องศา ถ้าใช้ฝาหม้อน้ำ สเปค 1.0 หรือ 1.1 บาร์ ก็ยังไม่เป็นไรครับ เครื่องยนต์ยังรับไหวครับ อุณหภูมิสูงถึง 105 ก็ยังพอทน แต่จะอยู่ในช่วงพึงระวังสังเกตุครับ ซึ่งช่วงความร้อนระดับนั้น ผมเชื่อว่า คุณคงไม่แช่ วิ่งยาวๆ เป็น ครึ่งชั่วโมง หรอกครับ จึงคิดว่า ยังอยู่ในระดับเซฟตี้อยู่ครับ (ให้ใช้น้ำมันเครื่องคุณภาพดีๆหน่อยนะครับ สังเคราะห์ได้ยิ่งดีครับ)

ทำไมผมจึงบอกว่า คุณให้ข้อมูลไม่พอ? เพราะว่า ผมมองว่า สวิทช์พัดลมระบายความร้อนหม้อน้ำนั้น คุณใช้สเปคสูงเกินไปครับ ถ้าให้ผมเดา ผมคิดว่า คุณใช้สเปค 90 องศาเซลเซียส แต่วางตำแหน่งติดตั้งไว้ที่หม้อน้ำล่าง ซึ่งถ้าจะใช้สเปค 90 องศา ก็ได้ครับ แต่ว่า ตำแหน่งติดตั้งน่าจะอยู่ที่ หม้อน้ำบน หรือ ริมกลางหม้อน้ำครับ ส่วนที่ด้านล่างหม้อน้ำ น่าจะอยู่ที่ 85 องศาครับ ถ้าติดตั้งตามสเปคที่ผมว่า ผมคิดว่า ผลของความร้อนเครื่องยนต์จะเปลี่ยนไปดังนี้ครับ

อ้างถึง:
คือรถผมถ้าจอด หรือวิ่งที่ความเร็วไม่เกิน 140 km ความร้อนจะอยู่ที่ 90 องศา
แต่ถ้าเกิดวิ่งที่ความเร็ว สูงๆ เช่น กดแช่ที่ 180 up ความร้อนจะขึ้นไปเกือบ
95 องศา เลยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 19-07-2009 เมื่อ 21:18.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Moonlight For This Useful Post:
tatizoodlor (25-07-2014)