ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 25-05-2010, 18:22   #132
Redwater
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว Redwater

Car Brand: TOYOTA VIGO 4 DOOR
Engine Type: 1 JZ GTE VVT-i
คะแนน: 18 Redwater is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Redwater
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao อ่านกระทู้
ต่อ...

แล้วก็วิ่งแก็สจากแปดริ้วถึง ขอนแก่น...ระยะทางจากต้นทางจริงๆคือเครือสหพัตน์ ศรีราชา...เขากรุงเทพ แล้วจึงวกขึ้นอิสาน...รวมระยะทางจริงๆ 7ร้อยกว่ากิโลเมตร...วิ่งแก็สหมดไป 75กก.x2 ถัง...แล้วจึงวิ่งน้ำมัน95เพียวในช่วง 100กม.สุดท้าย...

แต่หลังจากนั้น คันเร่งมีปัญหา...คือเร่งไม่ได้เพราะมอเตอร์ไม่ทำงาน ...

ผมพยามเข้าอู่ที่ขอนแก่นหลายอู่ แต่แล้วก็ไม่ได้ช่วยอะไรให้ดีขึ้นเลย สุดท้ายต้องคลานกับชลบุรี...

แล้วก็มาเจอช่างตี๋ สัตหีบ...แกแนะนำให้เปลี่ยนเครื่องใหม่เป็น 1JZ-GTE VVTi-ECTS....สนนราคาเพิ่มเงินแล้วรวมหมด 18000 บาท...ผมเลยไม่เอา..เพราะต้องการเช็คจริงๆว่าอะไรมัน เสีย..แล้วผมก็ได้ลิ้นเร่งมา 1 ชุดECTS-i แต่เซอร์โวเจ้ากรรมเป็นของ 4AGE 20VALVE ทำให้ลิ้นเร่งไม่ทำงาน...เห้อหมดไปอีก 3000สำหรับสเต็ปนี้....

แต่ก็มาได้"ช่างรถ แปดริ้ว"อีกแล้วคัฟที่ช่วยเหลือ...โดยสั่งชุดลิ้นเร่ ง+เซอร์โวลิ้นเร่ง ECTS-i ไว้ให้ทั้งชุด ที่ศรีสยามอะไหล่ ในราคา 3,500 บาท...

แต่ใส่ไปแล้วลิ้นเร่งก็ยังไม่เปิดอีกคัฟเลยต้องคลานก ลับศรีราชา...

จนมาปรึกษาพี่เฒ่า มิวสิคพลัส อีกครั้ง พี่เฒ่ารับปากแล้วก็ให้จอดรถเวลา บ่าย 3...รื้อแล้วรื้ออีก ตั้งแต่กล่อง ลิ้นเร่ง เช็คสายไฟทุกจุด ...สุดท้ายมาเจอเจ้าตัวปัญหาคือเจ้าคันเร่งเมน...เหม ือนจะโดนแบ็คแก็สตีกลับจนชิ้นส่วนภายในพัง...ทำให้เว ลาวิ่งแล้วคันเร่งไม่ต่อ..เซอร์โวจับจังหวะไม่ได้... มอเตอร์ลิ้นเร่งเลยไม่ทำงานนั่นเองคัฟ....

กว่าจะเสร็จก็ 4 ทุ่มอ่ะคัฟ...พี่เฒ่าคิดค่าแรงกับลูกน้อง 3 คนไป 500 บาท...ทำงาน 8 ชั่วโมง...ผมเลยให้ค่าเบียร์ลูกน้องพี่เขาไปอีก 100 นึงแล้วก็เบียร์อีก 4 กระป๋อง...เพราะถือว่าทำงานออกมาแล้วโดนใจสุดๆ...ถ้า เป็นหมอก็รักษาถูกโรค...ไปลองก็ได้ 180 แต่คราวนี้เกียร์เปลี่ยนได้เร็วขึ้น...ลองกดแก็สดูก็ ได้ 200 พอแล้วคัฟ...กลัวลิ้นเร่งพังอีก...ช่วงนี้เติม 91เพียว ไปก่อน...รอมีตังค์เพิ่มหัวฉีดแก็ส...อิอิ

สุดท้ายขอขอบคุณ

1.พี่เฒ่า มิวสิคพลัส
2.พี่รถ แปดริ้ว(อดีตช่างใหญ่อู่ทรัพย์ แปดริ้ว)
3.อ.โน๊ต สัตหีบ
และเพื่อนๆอีกหลายท่านที่ให้กำลังใจนะคัฟ...ต่อไปคิด ว่าต้องติดแก็สอัพเดทหัวฉีดเพิ่มเข้าไป...เพราะถ้าใช ้มิกซ์อยู่แล้วเวลามันแบ็คจะยุ่ง...เพราะมันจะทำให้ก ลไกลิ้นเร่งไฟฟ้าเสียได้ง่ายๆ...โดยเฉพาะเดินทางไกลย าวๆ....จบ

[COLOR="Magenta"พี่เฒ่า มิวสิคพลัส อัธยาศัยดีมากครับ แต่!ผมเกือบนำความเดือดร้อนมาให้แก เนื่องจากแกแนะนำบางอย่างมาผมก้อกลับไปคุยกะอู่ที่วา งแต่!ไอ้ช่างที่วางเครื่องให้มันเล่นโทรไปว่าแกมาเป่ าหูลูกค้าว่างั้น...งานนี้ผมเลยต้องรีบโทรไปขอโทษพี่ เฒ่าพร้อมตั้งตนแบ่งแยกฝ่ายกะอู่ที่วางเครื่อง (ถ้ามันเหลืองผมก้อแดง)[/color]
Redwater is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Redwater For This Useful Post:
somtao (25-05-2010)