ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 31-08-2011, 23:05   #1
adisak2010
ClubJZ Web Register

Car Brand: D-MAX
Engine Type: 1JZ-GE ฝาดำ
คะแนน: 0 adisak2010 is on a distinguished road
ขอคำแนะนำเรื่องระบบไฟด้วยครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ.. รถ D-Max วางเครื่อง 1JZ-GE ฝาดำ พร้อมติดตั้งแก๊สระบบหัวฉีด
ยี่ห้อ BSM หม้อต้ม Tomasetto AT09 ใช้งานมาประมาณ 1 ปี เคยเคม ECU แก๊ส 1 ครั้ง
ตลอดระยะเวลาใช้งานก็ปกติดี ไม่มีปัญหา วิ่งวันละประมาณ 160 กม. ต่อวัน
ช่วงหลังมีปัญหาเรื่องสตาร์ทยาก ไปให้อู่เปลี่ยนปั๊มติก อาการสตาร์ทยากหายเป็นปกคิ
ใช้ได้มาพักใหญ่ ตอนนี้เกิดปัญหาคือ เปิดสวิทซ์เตรียมสตาร์ท ปั๊มติกไม่ทำงาน ไฟไม่ไปจ่ายให้ปั๊มติก
สตาร์ทยังไงก็ไม่ติด ลองเปลี่ยนเป็นใช้แก๊สสตาร์ทก็ไม่ติด
ทิ้งไว้ประมาณหนึ่งวัน แล้วลองมาสตาร์ทดู พอเปิดสวิทซ์ในตำแหน่งเตรียมสตาร์ท ก็ได้ยินเสียง
ปั๊มติกทำงาน จากนั้นก็สตาร์ทติด ลองขี่ออกไปนอกบ้านประมาณ ๕ กม. กลับมาถึงบ้านเครื่องยนต์เกิด
ดับเอง เป็นอาการเดิม คือสตาร์ทไม่ดิดอีก เปิดสวิทซ์ก็ไม่ได้ยินเสียงปั้มติกทำงาน
เช้ามาลองเปิดสวิทซ์ ได้ยินเสียงปั้มติกทำงานปกติ จากนั้นสตาร์ท เครื่องยนต์ก็ติด สตาร์ททิ้งไว้
ครู่หนึ่ง เครื่องยนต์ก็ดัจากนั้นลองต่อไฟจากแบต เข้าปั้มติกโดยตรง แล้วสตาร์ทเครื่องยนต์ก็ติดปกติ พอถอดไฟที่ต่อตรงออกจากปั้มติก เครื่องยนต์ก็ดับบเอง ลองสตาร์ทก็ไม่ติดอีกเลย

อาการอย่างนี้ เราต้องตรวจเช็คจุดไหนก่อนครับ เนื่องจากผมไปวางเครื่องพร้อมติดแก๊สที่รังสิต
แต่ใช้รถอยู่ต่างจัวหวัด หาอู่ตรวจเช็ตค่อนข้างลำบาก กรุณาช่วยแนะนำด้วยครับ จะเป็นพระคุณยิ่ง
เบื้องต้นที่ผมลองไล่สายไฟดู พบว่า มันมีกล่องควบคุมเล็กๆ กล่องหนึ่ง ไม่ทราบว่าทำหน้าที่อะไร
สายไฟที่เข้ากล่องนี้ จะมีสายไฟจากปั้มติกและสายไฟจากรีเลย์ที่ติดกับหม้อต ้ม ที่ต่อไปยังถังแก๊ส

ปกติแล้ว รีเลย์ปั้มติ๊ก จะติดตั้งไว้ที่ไหนครับ หาไม่เจอ ปั้มติ๊กเป็นแบบฝังติดกับถังน้ำมัน
adisak2010 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม