ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 06-07-2015, 10:32   #1
Cobra4971
Senior Member

Car Brand: benz
Engine Type: 1JZGE
คะแนน: 13 Cobra4971 is on a distinguished road
การทำงานของโซลินอยด์เกียร์ 2j GTE VVTI ETCS-i

ใครพอทราบการทำงานของโซลินอยด์เกียร์ออโต้ ๕ สปีด ของ 2JZ GTE VVTI ETCS-i บ้างครับ ผมสงสัยว่า โซลินอยด์ตัวที่ ๓ (SD) มันทำงานตอนไหน อยากรู้ว่าเกียร์มันทำงานปกติไหม

เดิมผมใช้ 1Jz ge เกียร์ออโต้ ๔ สปีด มันทำงานดังนี้ (ผมต่อ LED ไว้ที่สายโซลินอยด์เพื่อดูการทำงานของมัน)
เกียร์ ๑ โซลินอยด์ตัวที่ ๑ เปิด ตัวอื่นปิด
เกียร์ ๒ โซลินอยด์ตัวที่ ๑ และตัวที่ ๒ เปิด ตัวที่ ๓ ปิด
เกียร์ ๓ โซลินอยด์ตัวที่ ๒ เปิด ตัวอื่นปิด
เกียร์ ๔ โซลินอยด์ทุกตัวปิด
เกียร์ OD โซลินอยด์ตัวที่ ๓ เปิด ตัวอื่นปิด

แต่ของ 2JZ GTE VVTI ETCS-I ไม่เห็นว่าโซลินอยด์ตัวที่ ๓ (SD) เปิดเลย เลยสงสัยว่า มันเปิดตอนไหน เท่าที่เห็นการทำงานเป็นดังนี้ครับ

เกียร์ ๑ โซลินอยด์ตัวที่ ๑ และตัวที่ ๔ เปิด ตัวอื่นปิด
เกียร์ ๒ โซลินอยด์ตัวที่ ๑ และตัวที่ ๒ เปิด ตัวที่ ๔ ปิด
เกียร์ ๓ โซลินอยด์ตัวที่ ๒ เปิด ตัวอื่นปิด
เกียร์ ๔ โซลินอยด์ทุกตัวปิด หลังจากนี้ไม่เห็นมันเปิดสักตัว

รถผมไม่มีกล่อง ABS TRC VCS เซียงกงไม่ได้ให้มา ไม่รู้ว่าเป็นเพราะเหตุนี้หรือไม่

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Cobra4971 : 06-07-2015 เมื่อ 20:46.
Cobra4971 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม