ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 04-11-2008, 12:59   #2
e-car-91
Junior Member

คะแนน: 0 e-car-91 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ inlove อ่านกระทู้
รถที่ใช้เป็น ฮุนได โซนาต้า เครื่อง Mitzubishi 4G63 ไม่มีเทอร์โบ เกียร์ออโต้
ติดแก๊สมา 3 ปีแล้ว เป็นหม้อต้มรุ่นเก่า ระบบดูด ไม่มีแลมด้า

ปัญหาที่เกิดขึ้นตอนนี้ คือ
1.สตาร์ทยาก (ต้องสตาร์ท 2 ครั้ง ห้ามลากยาว เพราะอาจจะทำให้แบตหมดได้)
2.เครื่องร้อนช้า ทำให้ใช้เวลาวอร์มเครื่องนานมาก ประมาณ 10 นาที (บางทีรีบๆ ไปจอดรถทิ้งไว้นานๆ พอกลับมาก็ต้องวอร์มรอเครื่องประมาณ 10 นาที เหมือนเดิม ทุกครั้ง เบื่อมาก!)
3.เร่งไม่ขึ้น (อย่าหวังว่าจะแซงคันอื่น เพราะเครืองอืดมาก ยังกลัวอยู่ว่าเวลาขึ้นสะพานสูงๆ แล้วรถติดจะเร่งไม่ขึ้นเอา)
4.เวลาเข้าเกียร์ บางครั้งเข้ายาก ต้องไปที่เกียร์ P ก่อน แล้วค่อยเข้าเกียร์อื่น (อาการเกิดเวลาเปลี่ยนจาก เกียร์ N เป็น R)
5.กินแก๊สมาก บางครั้งคำนวนคร่าวๆ ประมาณ 2 บาทกว่า/กิโล ไม่ไหวแล้ว..มันเกิดไรขึ้นไม่รู้

รบกวนคุณเค (และผู้รู้ทุกท่าน) แนะนำสาเหตุ+วิธีแก้ไข และอู่ดีๆ มีฝีมือ ที่สามารถซ่อมได้ในครั้งเดียวจบไม่หมกเม็ด
บ้านอยู่ประชาอุทิศ สุขสวัสดิ์ แต่ว่าหากอู่ไหนไกล แต่ฝีมือดี พร้อมจะไปทุกที่...โปรดเถอะค้าบบบ ช่วยด้วยยยย!!

ใช้เวลาในการซ่อมประมาณกี่วัน พร้อมราคาคร่าวๆ ด้วย (แหะๆ ขอราคาแบบกันเอ๊ง กันเอง ด้วยนะ ตามประสามนุษย์เงินเดือน อย่าให้ต้องทนทรมานกับอาการทั้งหมดอีกเลย ไม่ไหวแล้ว)

รอผู้รู้ทุกท่านมาช่วยตอบอยู่นะค้าบบบ
หรือ แนะนำเพิ่มเติมได้ ที่ inlove.11@hotmail.com

ขอบคุณล่วงหน้าเยอะๆเลย
แหมไม่บอกว่า ใช้หม้อต้มยี่ห้ออะไร มิกซ์เท่าไร ใช้น้ำมันได้หรือป่าว หรือแม้แต่เคยถ่ายขี้แก็สบ้างหรือป่าว เพราะผมมีรถฮุนได elantra เครื่อง 4G63 เหมือนกัน
วิ่งกิโลละ 1 บาท ใช้หม้อต้ม logas รุ่นร้านที่ขายทั่วไปไม่รุ้จักมิกเซอรใช้ 28 ม.ม. ย้ายไปไว้ด้านในท่ออากาศ
อ้อ มีควันออกที่ท่อไอเสียหรือป่าวสีอะไร ถ้าบอกผมพอจะบอกได้ครับ อ้อ ลืมถามอีกนิด back fire บ่อยป่าวครับ เครื่องสั่นหรือป่าวไรทำนองนี้อ่ะครับจะช่วยวิเคราะห ์หาคำตอบได้ ผมไม่ได้รู้ทุกเรื่องแต่
การช่วยผุ้อื่นแก้ไขและหาคำตอบในทางที่ถูกที่ควร เหมือนเป็นการลับสมองอย่างหนึ่งครับ
e-car-91 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม