ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 29-04-2011, 09:16   #10
joe-civil@jz
ClubJZ Full Member 2556

Car Brand: nissan
Engine Type: 1j GTE
คะแนน: 16 joe-civil@jz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง joe-civil@jz
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mr.tui อ่านกระทู้
หลังจากหายเหนื่อย เมื่อย ร้อน กันแล้วก็มาประกอบกัน

9.ประกอบโซลีนอยด์ เข้าที่เดิม ยึดกับชุดเกียร์ให้เรียบร้อยครับ (มุดอีกแล้ว)

10.ที่อ่างเกียร์ให้ทากาวประกอบเครื่องโดยรอบนะครับ ใจเย็นๆ (กาวที่ผมใช้มีเวลาเซ็ทตัวประมาณ 30 นาที) ทากาวตรงแนวนูนๆ แล้วหลบตรงหัวน๊อตเข้าทางด้านในครับ (ถูกป่าวไม่รู้ คู่มือบอกอย่างนั้น ) แล้วประกอบกลับคืนให้เหมือนเดิม (ของผมลำบากหน่อยก็ตรงจุ๊ปก้านวัดน้ำมันเกียร์นี่แหล ะครับ สวมเข้าไป มันก็ดันอ่างผมไปข้างหลัง มือนึงก็ดันอ่างให้ตรงรู อีกมือก็แหย่น๊อต ลำบากแท้ เฮ่อ )

เสร็จขั้นตอนถอด และ ประกอบอ่างเกียร์

รูปอาจไม่ครบถ้วนนะครับ เพราะผมทำคนเดียว ที่จริงก็อยากให้ละเอียดกว่านี้ หวังว่าทุกท่าน(มือใหม่อย่างผม) คงมองภาพออก

ต่อไปถ่ายน้ำมันเกียร์ของเก่าทิ้ง
หลังจากรอกาวเริ่มแห้งแล้วประมาณ 1 ชม.(อาจนานกว่านี้)

1.ดูจากรูปนะครับ รูปนี้ผมถ่ายจากหน้ารถ จะเห็นไดชาร์จอยู่ จะมีท่อแป๊ปเดินมาสองเส้น และวิ่งเข้าออยล์ร่วมที่หม้อน้ำ (รถผมไม่ได้ติดตั้งออยล์แยก) ท่อด้านซ้ายที่วิ่งเข้าหม้อน้ำเป็นท่อน้ำมันออก ส่วนท่อด้านขวาเป็นที่น้ำมันเข้า ผมถอดสายเส้นนั้นผั่งที่ออกจากหม้อน้ำ(ย้ำ ขาน้ำมันออกนะครับ ผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้หวังว่าคงนึกภาพออกนะครับ) แล้วต่อสายยางใสๆ (เมตรละ 7 บาท) จากทางออกของหม้อน้ำแทน แล้วไปรอที่แกลลอนรองน้ำมันทิ้ง

2.เติมน้ำมันเกียร์เข้าระบบครับ เติมจากบนเครื่องตรงเกจ์วัดระดับน้ำมันเกียร์เนี่ยแห ละ ใช้สายยางต่อกับกรวยครับ แล้วยัดเข้าไป อย่าให้หกเลอะเทอะ ผมใส่ไปทั้งแกลลอน 4 ลิตรนั่นแหละครับ (ไม่ได้ถ่ายรูปไว้อีกแล้ว)

ตอนนี้น้ำในเกียร์เรามันเกินอยู่มากครับ เราจะเอามันออก แล้วดันน้ำมันเก่าออกด้วย

ขั้นตอนนี้คงทำคนเดียวไม่ได้แล้ว ไปหาคนจับสายยางใสๆ จากทางออกของหม้อน้ำ นั่นไว้ให้มั่นเลยครับ เพราะตอนสตาร์ทเครื่องมันดิ้นไม่มีทิศทางเลยครับ (ของผมพุ่งกระจุยกระจายไร้ทิศทาง เละเทะไปหมด )

3.หลังจากหาคนมาจับสายยางให้เราได้แล้ว สตาร์ทเครื่องครับ ดูที่สายยางจะมีน้ำมันเก่าวิ่งออกมาเรื่อยๆ จากดำมากๆ แล้วจะเริ่มหมด จะมีเสียงฟ๊อดๆๆๆ (น้ำมันเริ่มขาด) ดับเครื่องให้ไว

4.เติมน้ำมันเกียร์เข้าไปอีกประมาณ 3 ลิตร แล้วสตาร์ทเครื่องอีกทีครับ คราวนี้สีของน้ำมัน จากดำมากๆ > เป็นดำมาก> ดำ > ดำ+แดง > เริ่มแดงแล้ว > จนเป็นแดงใสๆ ดับเครื่อง ครับผม

5.ต่อสายน้ำมันให้เรียบร้อยครับ แล้วสตาร์ทเครื่องโยกคันเกียร์ไปมา แล้ววัดระดับน้ำมันดู เครื่องเย็นขณะสตาร์ท ที่ก้านวัดต้องอยู่ระดับ cool นะครับ แล้วนำรถวิ่ง น้ำมันจะยุบไปหน่อยนึง ของผมเติมไปเติมมาอีกลิตร พอดี หมดเกลี้ยงเลยครับ 2 แกลลอน

กระทู้นี้หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับทุกท่านนะครับ อาจมีผิดๆ ถูกๆ บ้าง ก็รบกวนแก้ไขไว้ในกระทู้ได้เลยครับ เพื่อไปแนวทางสำหรับผู้ศึกษาไปทำกันรถตัวเอง.

ขอบคุณ clubjz.net
อยู่หมู่บ้าน อะไรครับ ถังขยะกับหลังคาคุ้นตามากเลย เหมือนจะเป็นพฤกษา โครงการไหนครับ เผื่ออยู่ใกล้ๆกัน ผมอยู่พฤกษา 30/1 ครับ

ขอปรบมือให้ครับ Mr.TUI D.I.Y.

รูล่ ม่ง้ญิ

Jz
joe-civil@jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to joe-civil@jz For This Useful Post:
La-Z-BoY (21-01-2013), Lucky (03-06-2011)