ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 11-02-2008, 12:59   #9
tunchz
ClubJZ Old Full Member

คะแนน: 18 tunchz is on a distinguished road
TRC = TRaction Control = ระบบความคุมการขับขี่ไม่ให้ล้อฟรีหรือไถล (ไม่ได้ใช้ครับ) จะมีลิ้นเพิ่มมาอีกลิ้น.

ETCS = Electronic Throttle Control System = ระบบควบคุมลิ้นไออีด้วยไฟฟ้า ดีกว่า TRC

แต่ทั้งสองระบบนี้ถ้าไม่ได้อยู่ในตัวรถเดิมๆ ของมันก็ไม่ได้มีประโยชน์มากเท่าไรนัก...
ส่วนเกียร์ออโต้ 5 สปีด น่าจะมากับตัว vvt-i ที่มี ETCS-i นะครับ (เท่าที่ทราบ)...
E8 จะเป็นรหัสรุ่นของเครื่อง 1jz-gte ที่มาจาก supra เป็นสติ้กเกอร์ขาวอักษรดำติดอยู่ที่ฝาครอบด้านหน้า.. . ไม่รู้ว่า 2jz-gte มีหรือเปล่าไม่เคยได้ยินเหมือนกัน....แต่เจ้ารุ่นนี้ ก็เกียร์ออโต้ 4 สปีดธรรมดาทั่วไปนี่และครับ แค่ว่า lock-up ทอร์คคอนเวอร์เตอร์ มันทำให้รู้สึกเหมือน 5 เกียร์เท่านั้น...แค่ความรู้สึก...

ส่วน 30-40le เป็นรหัสเกียร์ซึ่งก็เป็นเกียร์ออโต้ 4 สปีดธรรมดาทั่วไปรุ่นหนึ่งที่ใช้อยู่ในรถของ toyota และเครื่อง j ก็ใช้เกียร์ตัวนี้ครับ จะดูได้ที่เพลทบนตัวเกียร์ครับ....

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tunchz : 11-02-2008 เมื่อ 13:01.
tunchz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม