ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 08-11-2012, 08:50   #10
borancar
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว borancar

Car Brand: toyota , Mitsubishi Colt,Ford Focus
Engine Type: 1jz-gte E8 , 4g32 MT
คะแนน: 15 borancar is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ etokana1 อ่านกระทู้
ขอบคุณมากเลยครับ ความรู้ใหม่เลย ว่าแต่ค่าชดเชยนี่ต้องตั้งหรือไม่ต้องตั้งอะคับ
ค่าชดเชยต้องตั้งครับ เนื่องจากเมื่ออุณหภูมิสูงขึ้นสถานะการระเหยเป็นไอขอ ง LPG จะเร็วขึ้น จึงอาจจะมีผลกับส่วนผสมบางครับสังเกตง่ายๆช่วงเช้าๆน ้ำยังไม่ร้อนทำใม ECU แก๊สระบบหัวฉีดทุกยี่ห้อจึงสั่งให้รออุณหภูมิน้ำให้ไ ด้ค่าที่กำหนดก่อนจึงใช้แก๊สได้เพราะอากาศเย็นการเปล ี่ยนสถานะต่ำจะได้แก๊สหนา สิ้นเปลืองครับ เกินความต้องการของเครื่องยนต์ แปรผันกับค่าที่เราจูนไว้ตอนร้อนๆ สังเกตกลิ่นแก๊สจะแรงกว่าตอนอุณหภูมิทำงานครับ จึงเป็นที่มาของการตั้งค่าชดเชยครับ
ปล. ถ้ายังไม่ชินให้ยกเลิกการตั้งค่าชดเชยออกไปก่อน จูนให้เนียนแล้วค่อยตั้งค่านี้ใหม่ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย borancar : 08-11-2012 เมื่อ 08:53.
borancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม