ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 25-09-2008, 16:57   #62
คนเดิม
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว คนเดิม

Car Brand: nO cAr
Engine Type: nO Engine
คะแนน: 17 คนเดิม is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง คนเดิม
Smile

เรื่องราวการวางเครื่อง 1 Jz Gte ในบอดี้ Frontier ของผมนะครับ
เนื่องจากมีหลาย ๆ ท่านสอบถามมาตามกระทู้ ต่าง ๆ ผมเลยขออนุญาติ ตอบรวมไว้ในนี้นะครับ

เริ่มแรก ผมวาง 2 J Ge มา รู้สึกว่า มันยังไม่เพียงพอ เพราะชอบขับรถเร็ว แรง
เลยตัดสินใจ เปลี่ยนเครื่องอีกครั้งหนึ่ง โดยเลือกคบ 1 J Gte ตามกำลังทรัย์ที่มีอยู่
เครื่องเดิม ขายไปให้น้าเก่ง Doramon ในราคา 6 หมื่นบาท พร้อมชุดแก๊ส Fixmix 75 ลิตร
ตอนนั้นเครื่องราคาแพงมาก 2 j ge ราคาประมาณ หกหมื่น ครับ 1 j bO ประมาณ 5.5 หมื่น
และได้ซื้อเครื่องมา แบบไม่ครบ ราคา 4 หมื่นบาท ซื้อมา แถมได้ของมาไม่ครบอีก
เรื่องนี้ไปหาอ่านได้ ใน รวมพลคนขี้โกง ครับ

หลังจากได้เครื่องมาแล้ว ผมก็จอดรถไว้ที่อู่ช่างบูน หลังโรงเรียนแถวโรงโป๊ะ อะครับ
คนเดียวกันที่วางเครื่องให้ พี่มังกรขาว (อาจารย์สอนที่สัตหีบ) ขี่อีซูสุ อะครับ แต่ช่างบูน
นี่ทีแรกจะไปวาง ตั้งแต่เครื่องแรกแล้ว เพราะเพื่อนข้างบ้านพาไป รู้จักกัน
แต่นิสัยช่างเป็นคนชอบพูดเสียงดัง กระโชกโฮกฮาก คุยกันครั้งแรกนู้นไม่เคลียร์
ผมก็เลยยังไม่วาง แต่จริง ๆ แกไม่มีไรหรอก ออกจะพูดง่ายด้วยซ้ำไป

ทีนี้เรื่องค่าใช้จ่าย
บอกตามตรงนะครับ เที่ยวนี้ผมวางเครื่อง ผมไม่เคยถามค่าแรงช่างเลย ว่ากี่บาท
แม้แต่ค่า เดินสายไฟ ค่าเดินท่ออินเตอร์ มีแต่กะเอาคร่าว ๆ ในใจ ว่ามันต้องประมาณนี้นะ
ไม่น่าจะเกินนี้นะ แล้วผมก็สั่งช่าง อย่างเดียว ทำเลยพี่ ทำให้ดี ๆ นะ อย่าให้เสียชื่อพี่นะ
ถ้าช่างจะเบิกตังค์ ก็บอก ครั้งแรกผมจ่ายช่างบูน ไปก่อน 5 พัน ผมบอกเอาไปซื้อของ
ค่าแรงเดี๋ยวพี่มาคิดกับผม ถ้าซื้อของไม่พอ ค่อยเบิกผมอีก ช่างก็ ครับ ๆ อย่างเดียว
แล้วช่างก็ตั้งหน้า ตั้งตาทำไป บ่นไปมั่ง ไอ้นู่นก้อไม่ครบ ไอ้นั่นก็ไม่มี ผมก็เข้าไปเรื่อย
ซื้อเบียร์กินกับช่างเรื่อย แล้วแต่จะมีเวลา พอช่างวางเครื่องเสร็จ ก็ลากไปอู่พี่เฒ่า พี่มาร์ค
มิวสิคพลัส ศรีราชา ไปจอดอยู่อีก เกือบสองอาทิตย์ (กล่องไม่มี) พอทำเสร็จ ก็วิ่งมาเดินท่อ
อินเตอร์ ต่อท่อไอเสีย ที่ร้าน ออดเทอร์โบ โรงโป๊ะ เดินท่อทำเสร็จ ลองวิ่ง ผมลองขับ
ยังไม่ชิน เพราะขับรถเก๋งซะสองเดือน ไม่ได้ขับรถตัวเองตั้งสองเดือน ยังแปลก ๆ อยู่

ครั้งแรก ลอง เหมือนมันสะดุด ๆ ไงไม่รู้ แถมไม่แรง เอาไปหาช่างบูน จอดทิ้งไว้อีก
บอกอาการช่าง และ ให้ช่างเก็บงาน ผมบอกให้ช่าง โหลดลงไปอีก กันชนท้าย ช่างบอก
เดี๋ยวถอด ออกด้วย รถซิ่งบ้าอะไร ใส่บิ๊กบั๊มเบ้อร์ เอ้าผมบอกแล้วแต่ช่าง อยากทำอะไรก็ทำ
ให้มันสวย และ ซิ่งพอ ให้รู้เลยว่าวัยสะรุ่นขับ 5 5 5 (จาสี่สิบแล้วนะนี่)
ช่างแถม ถอดหม้อพักปลาย อันเบ้อเร่อผมออกด้วย บอกว่ามันเกะกะ เออดีแฮะ

และแล้ว รถผมก็ออกมาวิ่งได้สมบูรณ์ รถวิ่งดีมาก ๆ แรง ฟิ้ว ๆ เลยพี่ กดทีเป็นมา
โห ไรมันจะขนาดนั้น คิดในใจ ทีนี้วีโก้ ก็วีโก้เถอะ ถ้าเจอ จะไล่จี้ตูดให้ดู แล้วก็ลองวิ่ง
ลองอัดดู หาหนูลองยา ดันไม่มีรถคันไหน ขับซิ่ง ๆ เลย เจอวีโก้คันนึง ผมวิ่งอย่างเร็ว
ไปจี้ตูด เขาดันหลบไปเฉยเลย ทั้ง ๆ ก่อนหน้านี้เห็นวิ่งค่อนข้างเร็ว นึกว่าจะให้ลองซะหน่อย
เฮ้อ

สิ่งที่ประทับใจ
เสียงท่อดังกำลังเพราะ เหมือนรถวัยรุ่นเลย (ถอดปลายออกมันเลยดังครับ)
เสียงดัง ฟิ้ว ๆ เวลา ถอนคันเร่ง (พึ่งรู้ว่า โบออฟ มันดีตรงนี้นี่เอง หนุกดี)
อัตราเร่ง ดี ใช้ได้ กดเป็นมา แป๊บเดียว 160 - 180 -200 (มันส์ ขอบอก)

ปัญหาที่พบ
ท่อไอเสีย เสียงดัง บางครั้ง รำคาญมาก ไปแก้แล้ว ให้ช่างเชื่อมหูยึดใหม่ เสียไป ร้อยนึง
พัดลมที่ติดกับหม้อน้ำ ด้านบนหลุด ช่างบอกเดี๋ยวถอดไปร้านหม้อน้ำ ให้เขาแก้ให้ รอคิวแป๊บ

ความร้อนขึ้น (ปัญหาใหญ่มาก) เวลาที่ขับด้วยความเร็วสูง 160 ขึ้นไป กดแช่ไม่ได้
เกจความร้อนของรถ เดิม ๆ ปกติวิ่งไม่เร็ว มันก็ขึ้นปกติไม่เกินครึ่งนึง แต่พอขับเร็ว กดแช่หน่อย
เกจความร้อนขึ้นไปนู่นเลย เกือบสุดไมล์ในบางที ต้องถอนคันเร่ง สักพักความร้อนก็ลดลงมา

ปรึกษาช่างบูน เขาบอกว่า หม้อน้ำ อาจจะตัน ต้องถอดออกมา เปิดฝา ทำความสะอาดใหม่
ถ้าไม่หาย อาจจะต้องเปิดฝาเครื่อง เพื่อดูประเก็นตรงลูกสูบ มันอาจจะสึก หรือ ขาด
เรื่องนี้ผมไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ ได้แต่ฟังช่างพูด ก็เลยนัดว่าวันศุกร์นี้ เด๋วเอารถไปล้างหม้อน้ำ
ใหม่ก่อนในเบื้องตัน พร้อมยึดพัดลมใหม่ ถ้าความร้อนไม่หาย ค่อยว่ากันต่อไป
ใครมีคำแนะนำ เรื่องความร้อนช่วยแนะนำ ด้วยครับ

ปล. ผมให้ช่างที่วางเครื่อง ร้านเก่ามาขับรถผม สองคน เขาบอกโอเค ใช้ได้
และ ช่างไฟคนเก่า ที่วายสายไฟผม เขาลองขับดู เขาบอก ดีกว่า สองเจโบ
ที่เขาพึ่งยกลงจากรถ อีซูสุ เขาอีก แรงกว่า เร่งดีกว่า ช่างไฟคนนี้เขาวางสองเจโบ
ยกขึ้น แล้ว ลองขับ ไม่พอใจ เขายกลง วางสองเจโบ วีวีทีไอ อะครับ

เอ้าเดี๋ยวมาดูรายละเอียดค่าใช้จ่ายหน้าต่อไปเลยครับ
คนเดิม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม