ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 16-08-2012, 19:52   #7
ECUThai
ClubJZ Web Register

Car Brand: DATSUN
Engine Type: J15
คะแนน: 0 ECUThai is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 123kook อ่านกระทู้
ที่ตัวความต้านทาน มันพิมพ์ว่า 0.43ΩK หน่วยนี้เราจะหน่วยเดียวกับกิโลโอมห์หรือเปล่าไม่แน่ ใจครับ เพราะถ้าใช่ มันคือ 430 โอมห์ครับ
ถ้าผิดพลาดขออภัยนะครับ วานผู้รู้ชี้แนะด้วยครับผม
K อักษรตัวพิมพ์ใหญ่ถูกพิมพ์ไว้ลำดับท้ายสุดของค่าความ ต้านทาน ซึ่งหมายถึงค่าความคลาดเคลื่อน ดังนี้
J มีค่าความคลาดเคลื่อน ± 5 %
K มีค่าความคลาดเคลื่อน ± 10 %
L มีค่าความคลาดเคลื่อน ± 20 %

สำหรับความต้านทาน 430Ω ถ้าจะพิมพ์ให้เห็นคำอุปสรรค์(prefix) จะได้เป็น 0.43kΩ
ECUThai is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม