ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 21-12-2009, 14:04   #4
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ k88 อ่านกระทู้
เครื่องผมก็เป็นอาการแบบนี้เหมือนกันครับก็ยังไม่รู้ ว่าจะแก้ไขตรงไหน รถผมเคยติดแก้สมาครับแต่ว่าเอาออกไปแล้ววิ่งน้ำมันมา จะเกือบ 3 ปี แล้วครับอาการรอบตก เครื่องสั่นนี้จะแก้ตรงไหนครับ
แล้วเป็นแบบนี้ " มีการไปปรับตั้งรอบเครื่องไว้ตอน ติดตั้งแก๊สหรือไม่ครับ อาการที่เครื่องแสดงออกมานั้น เหมือนระบบวาล์วปีกผีเสื้อ ทำงานผิดปกติครับ " แล้วแก้ไขเองได้ไม๊ครับ ขอบคุณครับ

โดยทั่วๆไปของการติดตั้งแก๊สนั้น ที่ถูกต้องแล้ว ควรตั้งจูนแก๊สให้เข้ากับ มาตราฐานของเครื่องยนต์ แต่เนื่องจากว่า จูนลำบาก หรือว่า จูนไม่ได้ ช่างจึงไปปรับแก้ไขที่ เครื่องยนต์ นั่นก็คือ องศาลิ้นปีกผีเสื้อ ซึ่ง จุดนี้เอง ที่มันคาบเกี่ยวกับ องค์ประกอบอื่นๆ อีกมากมาย ทำให้ทุกๆอย่างเพี้ยนไปหมด

อย่างกรณีของคุณนั้น ผมมั่นใจเลยว่า ช่างติดตั้งแก๊ส ไปปรับแก้ไของศาลิ้นปีกผีเสื้อ พอคุณเอาระบบแก๊สออก เหลือแต่ระบบน้ำมันเบนซินอย่างเดียว คราวนี้แหละครับ อาการจะแสดงออกอย่างเด่นชัด วิธีแก้ไข ก็คือ ปรับองศาลิ้นปีกผีเสื้อให้กลับเข้าที่เดิม ซึ่งไม่ใช่ว่า ใครปรับตั้งก็ได้นะครับ ต้องให้ช่างที่ชำนาญการปรับตั้ง มากระทำครับ ส่วนวิธีและเครื่องมือการปรับตั้งนั้น ผมมีเขียนเอาไว้ ใน Forum Technical และ กระทู้ก่อนหน้านี้ ก็มีการตั้งถามวิธีการตั้งองศา อยู่ครับ ลองหาอ่านดูเป็นความรู้ได้ครับ
FIAT (21-12-2009), khwan1j (21-01-2011), nongprim (07-09-2010), wee18 (22-12-2009)