ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 13-01-2015, 09:10   #6
2jzgevvti
Senior Member

คะแนน: 17 2jzgevvti is on a distinguished road
บนฝาครอบวาล์วของเครื่องยนต์เกือบทุกแบบ มันจะมีลิ้นระบายไอหล่อลื่น ลักษณะเป็น orifice check valve คือจำกัดให้ไอน้ำมันหล่อลื่นในปริมาณเล็กน้อยไหลผ่าน ได้ มันจะมีท่อสายยางเสียบดูดไอหล่อลื่นนี้ไปเลี้ยงบ่าวา ล์วไอดี และแหวนอัด กันสนิมในห้องเผาไหม้ มีประโยชน์มากนะครับ ไม่มีไม่ได้ แต่เมื่อใดก็ตาม เช่นเครื่องยนต์ที่ติดเทอร์โบ อัตราการดูดของฝั่งไอดีสูงมาก อาจทำให้ orifice check valve ชำรุด รูใหญ่ขึ้น ทำให้มันดูดไอหล่อลื่นไปในปริมาณที่มากเกินความจำเป็ น ทำให้มันไปผสมกับไอเชื้อเพลิงเผาไหม้ในห้องเผาไหม้ และเหลือเป็นไอออกมา ควันขาว เหมือนจรวดทางเรียบ หรือบ้องไฟที่มีไฟออก ตัวนี้มีขายนะครับ ที่ร้านอะหลั่ยตรงเชียงกงหลักสี่ ราคาตัวละ 20 บาท ครับ จอดตรงเลยป้ายรถเมล์ แล้วเดินเข้าไปซื้อ (จอดได้)
2jzgevvti is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to 2jzgevvti For This Useful Post:
immortal (14-01-2015), khwan1j (17-01-2015)