ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 21-12-2008, 08:57   #14
nakata7
Junior Member

คะแนน: 0 nakata7 is on a distinguished road
อ่านกระทู้นี้แล้วโดน...น..
ขอคุยด้วยน่ะครับ

ผมเป็นคนนึง ที่โดนตำรวจโบก...บ่อยมาก
บางครั้งก็ผิด บางครั้งก็ไม่ผิด
เอาเป็นว่า...ถ้าจัดเป็นลูกค้า ผมคงขาประจำ เป็นลูกค้าชั้นดี...
รายได้ของกรมตำรวจคงมาจากค่าปรับผมประมาณ 10% ได้ (เวอร์ซะ!!!)
ส่วนใหญ่ถ้าผิดจะเป็นความเร็ว (ไม่เร็วมากน่ะครับ ปรกติ 100-120)
ขับทางไกล 300-400 กม. มาขับ 80-90 ก็เหมื่อยแย่

เคยโดน..เมาแล้วขับครั้งนึ่ง ที่ จอหอ โคราช โชดดีคุยกันได้ที่ 500 B
แซงเส้นทึบ 2 ครั้ง ปักธงชัย (ก็มันทึบซะยาว แล้วรถบรรทุกก็ขับซ้า...เซ็ง)
นั่งเบาะข้าง 2 คน คาดเเข็มขัดไม่ได้คาดเข็มขัด โดนอีก...
ขนาดแฟนเจ้าของบริษัทเป็นผู้การทางหลวงสมั้ยนั้น (คุณสุวิระ ทรงเมตตา)
...พออ้างชื่อท่านก็บอก นายสั่งให้ช่วยแต่คนดี...โดน

....ต่อไปนี้ คือ สิ่งที่ทำให้ผมขนลุกมาถึงทุกวันนี้
ผมไปบูชาผ้ายันต์ หลวงปู่สรวง มาห้อยหน้ารถ วัดไพรพัฒนา ต.ไพรพัฒนา อ.ภูสิงห์ จ.ศรีสะเกษ
(ห่างจากช่องชงำประมาณ 30 กม.เกจิ อาจารย์ดังในเขตอีสานใต้)

เดือน ส.ค. 51 ผมวางเครื่องเสร็จ ความผิดมีดังนี้ ยังไม่แจ้งติดแก๊ส ไม่แจ้งเปลี่ยนเครื่อง
ไม่แจ้งโหลดเตี้ย ตัดป้ายทะเบียน ผมทำงานที่สุรินทร์ ขับรถมา 2 เดือน ไปกลับโคราช 1 ครั้ง
ไปกลับขอนแก่น 1 ครั้ง เจอไม่รู้กี่ด่าน..... ไม่เคยโดนโบกแม้แต่ครั้งเดียว .....

เดือน พ.ย. ทำให้ถูกกฎหมายทุกอย่าง ยกเว้นป้ายทะเบียน ขับรถถึงทุกวันนี้ ไปสระแก้ว 1 ครั้ง
ไปโคราช 1 ครั้ง กลับขอนแก่น 1 ครั้ง .... โดนโบกอยู่ 1 ครั้ง ที่สระแก้ว ทักเรื่องตัดป้ายทะเบียน
แต่ตำรวจไม่ปรับ....

...ช่วง 4 เดือน นี้ ด่านเยอะแค่ไหนไม่ต้องพูดถึง ปัญหาชายแดนเขาพระวิหาร
ตำรวจตั้งด่านสกัด คนเข้าร่วมชุมนุม

....ที่ทำให้อึ้งทึ้งเสียว ประจำคือ ขับรถต่อกันมา คันแรกโดนโบก รถผมผ่าน คันตาหลังโดนโบกอีก
ทั้งๆ ที่ขับรถตามกันมา ความเร็วก็คงเท่ากัน โบกเรื่องอื่นอันนี้ไม่รู้.....

....มีอยู่ครั้งนึงผมจะเดินทางไปโนนดินแดง ปรกติจะเซ็ครถอย่างมากก็ เรื่องยาง ลม เบรก ไฟ หม้อน้ำ
แต่อยู่ดีๆ ก็ขับเช็คเรื่องโช้ค เฉยเลย ปรากฎว่าโช้คด้านซ้ายหลุดเบ้า ช่างบอกว่าถ้าเข้าโค้งหลุดโค้งแน่
ผมขนลุกอีกครั้ง.....

......ไม่ได้ค่าโฆษณา ไม่ได้อะไรเลย คือ ตอนแรกผมตั้งใจจะไปทำบุญที่วัดนั้น แต่พอไปถึงวัดจริงๆ
คือ ท่านไม่อยู่แล้ว (ตอนแรกเข้าใจตลอดว่ายังอยู่) พระในวัดเหมือนมีคนมาทำบุญเยอะแล้ว
ผมจึงไปทำบุญที่วัดอื่นแทน แต่ก่อนจะไปผมได้ไปกราบท่าน และบูชาผ้ายันต์มา 1 ผืน....

มีโอกาสผ่านเชิญน่ะครับ
nakata7 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to nakata7 For This Useful Post:
somtao (23-07-2010)