ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 17-08-2009, 20:41   #21
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ paul6807 อ่านกระทู้
ลุงมูนครับ ขอคำแนะนำหน่อย เดิมใช้ขับ4 แต่ไม่เคยมีโอกาสได้ใช้เลย พอเปลี่ยนเป็น2เจวีวี ออโต ขับสอง เฟืองท้าย4.5 กลับจอดติดหล่มอยู่ 2 ครั้ง(อายมากฟอร์จูนเนอร์ดิ้นหน้าดิ้นหลังให้หลุดจาก หลุมนิดเดียวกลางตลาดสด) ลุงมูนครับ เฟืองท้าย4.5ที่เป็นลิมิดเต็ดพอที่จะด้นหลุดจากหล่มม ีไม๊ครับ ข้อดีข้อเสียต่างๆ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ถ้าต้องขับรถบนพื้นถนนที่เป็นโคลนบ่อยๆ แนะนำว่า ให้ใช้ลิมิเต็ดสลิปครับ
ข้อดีที่เห็นชัดๆของลิมิเต็ดสลิปก็คือ เวลาติดหล่ม คลัชท์ที่เฟืองท้ายจะทำงาน แล้วทำให้ ล้ออีกข้าง เกิดกำลังในการเคลื่อนตัวครับ

ข้อเสียก็คือว่า เวลาเลี้ยว เข้าโค้ง หรือ ยูเทริน ต้องนิ่มนวลหน่อย มิเช่นนั้นแล้ว มีปัดแบบ ดริ๊ฟให้เห็นแน่ครับ

ข้อเสียอีกข้อหนึ่ง คิดว่า ไม่มีใครเคยพูดถึงเลย ก็คือ รถที่ใช้เฟืองท้ายลิมิเต็ดสลิป จะกินน้ำมันเชื้อเพลิงมากกว่ารถที่ไม่ได้ใช้เฟืองท้า ยลิมิเต็ดสลิปนิดหน่อยครับ และ เวลาถอยหลัง รถที่ใช้เฟืองท้ายลิมิเต็ดสลิป ต้องใช้กำลังมากกว่าครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 17-08-2009 เมื่อ 20:47.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Moonlight For This Useful Post:
minispy (01-05-2012)