ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 29-11-2009, 11:15   #10
volvoman
Senior Member

รูปส่วนตัว volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ กิติพัฒน์ พรรณประสาทน์ อ่านกระทู้
ขึ้นแม่แรงดูลูกปืนล้อด้วยว่าหลวมหรือเปล่าครับ
เช้านี้ช่างร้านตั้งศูนย์เช็คแล้วปกติครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
โช๊คอัพฯ อาจจะทำให้เป็นบั้งได้ครับ แต่ว่า มุมแคมเบอร์ก็ต้องเป็นบวกด้วย จึงทำให้ กินยางด้านนอกครับผม

ถ้าคุณบอกว่า เป็ร โช๊คอัพฯอย่างเดียว โอกาสที่จะเป็นบั้งเป็นจั๊มๆ จะต้องเป็นทั้งหน้ายางซิครับ
ลุงมูนพูดแบบเดียวกับช่างช่วงล่างครับ ถ้าเป็นที่โช้คต้องเป็นทั้งเส้นเป็นแนวๆสลับกันไป ไม่ใช่เป็นที่ขอบนอกอย่างเดียว เช้านี้ช่างตั้ง camber ให้ใหม่จากค่าเก่าด้านที่กินยางจาก +15 เป็น -30 และอีกด้านซ้ายช่างบอกว่ากินนิดหน่อย (แต่ผมสังเกตไม่เห็นชัด) จาก +30 เป็น -10ซึ่งถามช่างช่างบอกว่ที่ต้องตั้งติดลบนิดหน่อยเผื่ ดชดเชยครับ โดยดูจากอาการหน้ายางเป็นหลัก ....หลังจากนั้นก็ปรับโช้คกลับมาใช้เบอร์7 จากเดิมเบอร์ 9....คงต้องลองวิ่งดูสักพัก แต่ปัญหาที่เจอตอนนี้คือเลี้ยวทั้งซ้ายและขวาปรากฏว่ าล้อไปครูดบริเวณยางหัวหัวบันไดข้างรถอะครับ ดังครืดโดยเฉพาะเวลาเลี้ยวแล้วรถมีเอียงด้วย โดนเสียงดังมาก....ทำไงดี ตอนนี้วางแผนจะเลื่อนยางหัวบันไดที่เป็นยางเข้าไปอีก นิดเพื่อหลบรัศมียางวงโตนี้ ถ้าเป็นยางติดรถขอบ 15 มันคงไม่โดนอะครับ....ลุงมูนมีข้อแนะนำมั๊ยครับ นอกจากเลื่อนยางหุ้มบันไดหลบออกไป...ก่อนทำมันไม่โดน เลยทั้งซ้ายและขวาครับ
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม