ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 05-03-2009, 12:21   #11
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toomiceman อ่านกระทู้
ลุงมูล ครับ แล้วถ้าแรงดันน้ำมันเครื่องมันตก มันจะมีผลกับความร้อนขึ้นเวลาขับแช่ทางไกลบ้างรึเปล่ าครับ
ถ้าคุณขับรถทางไกล ใช้รอบเครื่องสูงระดับหนึ่ง แรงดันน้ำมันเครื่องจะตกได้ไงครับ ยกเว้นแต่น้ำมันเครื่องพร่องหาย หรือ น้ำมันเครื่องหมดสภาพ หรือกรองน้ำมันเครื่องตันครับ

แต่อย่างไรก็ตาม เมื่อถามมา ก็ต้องขอตอบกลับครับ ว่า เป็นไปได้ครับ เพราะว่า น้ำมันเครื่องเป็นตัวแปรตัวหนึ่งด้วยครับ ที่ช่วยระบายความร้อนได้ระดับหนึ่งครับ

พอกล่าวถึงตัวแปรของการระบายความร้อน ทำให้ผมนึกไปถึงอีกตัวหนึ่ง ที่ผมไม่ได้กล่าวถึงเลย แต่ที่ไม่ได้กล่าวถึงนั้น เพราะว่ามีเหตุผลอยู่ครับ
นั่นคือ ปั๊มน้ำ

ที่ผมไม่ได้กล่าวถึงมันเลย เพราะว่า ตัวนี้ ถึงเป็นตัวแปรสำคัญก็จริง แต่ว่า เป็นตัวที่ สึกหรอยาก และอยู่ภายในเครื่อง ไม่เหมาะสมกับ ผู้ใช้รถทั่วๆไปอย่างเราๆ จะเข้าไปซ่อมแก้ไขครับ ต้องพึ่งช่างเท่านั้นครับ จึงไม่ได้กล่าวไว้เป็นประเด็นให้ตรวจสอบแก้ไขคร ับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 05-03-2009 เมื่อ 12:28.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), toetsak466 (23-10-2009)