ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 23-05-2011, 22:45   #56
ลุงเหน่ง
Senior Member

รูปส่วนตัว ลุงเหน่ง

Car Brand: FORD RANGER 8 ช่อง 4WD 4Dr.
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ชนเกียร์เดิมขับ4
คะแนน: 18 ลุงเหน่ง is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ torn7890 อ่านกระทู้
จริงๆหลักการมิกแปรผันมันก็คือทำอย่างไรก็ได้ให้อากา ศเข้าได้มากที่สุดตามรอบเครื่องที่มีขาย ก็มีให้เห็นหลายเจ้าหลักการมีทั้งใส่แบบสปริงและใช้แ รงโน้มถ่วง ส่วนที่ขายในเวปต่างๆที่ใส่สปริงจะมีข้อจำกัดอากาศสู งสุดที่เข้าเนื่องจากการติดตั้งและปรับค่า ส่วนที่ผมที่ผมทำก็ตัดแปลงจากมิกท่านๆที่กล่าวมาและเ พียงมาทำให้มันง่ายขึ้น และพยายามทำให้แรงดูดแก็สมากที่สุดในโดยที่อากาศไหลใ ห้มากที่สุด คือการให้ท่อแก็สเข้าจุดที่จุดคอคอดของอากาศ ดังนั้นลิ้นมิกมันจะเบา

ส่วนของลุงเหน่งผมสงสัยอยู่ว่าทำไมแรงดูดรอบสูงแก็สม าไม่พอต้องถ่วงลิ้นอีกทั้งที่ของผมมาพอ มีแค่สองประเด็นคือหม้อต้มคนละรุ่นกับตำเหน่งวางมิกท ี่ไม่เหมือนกันคือผมจะห่างจากปากท่อไอดีมาสักสิบเซนต ิเมตร ลองกันดูครับประสบการหลายๆท่านหลายๆแบบ
ผมใช้กรองอากาศแบบกรองเปลือยสแตนเลส คิดว่ามันน่าจะดูดอากาศได้เร็วกว่ากรองกระดาษจึงทำให ้รอบสูงอากาศมันเข้ามากเกินไป จูนยังไงก็บาง และผมเอามิกซ์วางไว้ปากท่อไอดีเลยตามตำแหน่งของมิกซ์ ฟิกอันเดิม เผื่อว่าอันใหม่นี้ไม่สำเร็จจะได้กลับไปใช้มิกซ์ 35มม.เดิมได้ ก็ไม่ทราบว่ามันจะมีส่วนทำให้การผสมกันระหว่างแก๊สกั บอากาศหรือไม่ ก็ต้องเดากันไปครับ เพราะผมไม่มีความรู้ด้านวิศวกรรมเครื่องกลเลย
แต่พอมาถึงวันนี้ผมคิดว่าจะพัฒนามิกซ์แปรผันอันนี้ต่ อไปให้ลงตัวที่สุด
ลุงเหน่ง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to ลุงเหน่ง For This Useful Post:
wee18 (25-05-2011)