ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 23-05-2011, 14:52   #51
ลุงเหน่ง
Senior Member

รูปส่วนตัว ลุงเหน่ง

Car Brand: FORD RANGER 8 ช่อง 4WD 4Dr.
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ชนเกียร์เดิมขับ4
คะแนน: 18 ลุงเหน่ง is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ fabass_JZ อ่านกระทู้
ทีแรก ผมเข้าใจว่าตัววาล์วที่พับกับแกนตรงกลาง ที่มันยื่นออกมาเอามาใส่สปริง ให้มีแรงดึงกลับและอ่อนพอกับที่จะปล่อยให้เครื่องดูด จนปล่อยอากาศได้
ผมคิดว่าจะเหมือนกับแอร์โฟในรถอ่ะ
การใส่สปริงก็เป็นอีกวิธีที่ผมคิด ผมเตรียมรื้อสปริงที่อยู่ในปากกาลูกลื่นแล้วและกำลัง คิดแบบว่าจะเอามันเข้าไปอยู่ในมิกเซอร์ได้ยังไงเพราะ พื้นที่ค่อนข้างน้อย
ตอนนี้ผมเลยใช้วิธีเจาะลิ้นแล้วเอาน๊อตตัวผู้เบอร์10 พร้อมตัวเมียอีก 9ตัว ร้อยถ่วงลิ้น ได้น้ำหนักที่กำลังเหมาะ เดินเบาลิ้นไม่เปิด เร่งรอบสูงลิ้นเปิดไม่เกิน 45องศา เมื่อยกคันเร่งปุ๊บลิ้นก็จะปิดเร็ว ปล่อยให้อากาศใหลเข้าเพียงช่องว่างเหนือลิ้นเท่านั้น และผมก็สามรถจูนได้ลงตัว รอบเดินเบาไม่หนา รอบสูงไม่บาง อัตราเร่งดีขับสนุกแล้วครับ ลองลากรอบไปจนสุดเกียร์ A/F ยังอยู่ในช่วงไม่ต่ากว่า 0.2 ไม่บาง โดยรวม A/F ยังวิ่งอยู๋ในช่วง 0.2-0.6 จะใหลไปถึง 0.9ก็ตอนที่ซัดแล้วยกคันเร่ง สักครู่ก็ลงมาที่ปกติ จะลองจับอัตราการกินแก๊สอีกทีถ้าสรุปได้ลงตัวจะถ่ายร ูปมาให้ดูกันครับ
ลุงเหน่ง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to ลุงเหน่ง For This Useful Post:
wee18 (23-05-2011)