ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 28-01-2011, 20:36   #62
มัยลาภ
Junior Member

รูปส่วนตัว มัยลาภ

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: 1UZ
คะแนน: 15 มัยลาภ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mint2277 อ่านกระทู้
ถ้าเดินเบา บาง มีผลเสียใหมครับพี่ ที่จริงสามารถคุม af ของเดินเบาโดยเพิ่มค่าเริ่มต้นได้อยู่ครับ แต่สงสารมอเตอร์เพราะสวิงตลอด ไม่นานคงพังครับ ถ้าบางตอนเดินเบา มอเตอร์นิ่ง เครื่องยังนิ่ง ก็อยากคุม af เฉพาะขณะรถวิ่งอย่างเดียวครับ

รอบเดินเบาบางจะมีผลชัดเจนเวลารถติดครับเครื่องจะร้อ นกว่าปกติและเกิดการสึกหรอ
ส่วนแลมด้าถ้าไม่อยากให้มอเตอร์พังไวต้องลดขนาดมิกซ์ ลงครับ เครื่องจะได้มีแรงดูดแก๊สในรอบต่ำเอง ไม่ต้องให้มอเตอร์เปิดกว้างช่วยเดินเบา ถ้าขนาดมิกซ์พอดีมอเตอร์จะเปิดช่วงไม่กว้างมากครับ ประมาณเปิดช่วยแค่ตอนเร่งเท่านั้น ถ้ามิกซ์ใหญ์เกินไป เรนท์มันกว้างมากทำงานเปิด-ปิดมากๆตลอดเวลานั้นอายุมอเตอร์สั้นแน่นอนครับ

มัยลาภ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม