ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 07-04-2008, 16:05   #2
najake@lampang
Senior Member

รูปส่วนตัว najake@lampang

Car Brand: X
Engine Type: Mid night racing
คะแนน: 18 najake@lampang is on a distinguished road
ขอแนะนำทริกเล็กน้อยเกี่ยวกะเอาเจมาติดแก๊สนะคร ับ

คืออย่างแรกหัวเทียนครับ....เครื่องใส่แก๊สระบบ mixer ต้องการหัวเทียนใหม่ๆ ตั้งระยะห่างเขี้ยวให้เหมาะสม ก็ประมาณฟิต 1 ใบเลื่อยน่ะครับ.....ถึงแม้จะวิ่งน้ำมันได้ดีก็ ตาม เพราะ ระบบ mixer มันจะออกอาการได้ชัดมากๆ ถ้าหัวเที่ยนแย่ อันนี้ตัดเรื่อง สายหัวเทียน หรือพวกจานจ่ายไม่ดีทิ้งไปนะครับ เพราะตั้งแต่ทำรถให้น้องๆกันมา ที่วางมาใหม่ๆ ยังไม่เคยเจอครับ เจอแต่หัวเทียนเน่านี่แหละ

อย่างที่สอง ดูจากรูป ไม่น่าเจาะท่อไอดีเลยครับ มิกครอบมีเยอะแยะ หารูในจ่ายเดี่ยวๆ เริ่มต้นสัก 30 มิลขึ้นไป ก็อยู่ละ....มันค่อยๆเพิ่มขึ้นไปได้เรื่อยๆ ใหญ่ได้จนถึง 35 - 36 แต่......มันต้องแมทกับหม้อด้วยครับ หม้อที่ใช้เห็นเป็นโทมาเซ็ตโต้ ซึ่งยี่ห้อนี้ อาจจะทำรูในกว้างมากๆไม่ดีนัก ลองสัก 30 ดูก่อน แต่ถ้าได้เป็นมิกฝังมา นู้นนน เลยครับ ย้ายมันชิดกรองไปเลย ให้มันรู้ไปว่า ส่วนผสมจะไม่เนียน....เน้นมีพื้นที่ให้ผสมแก๊สกะอากา ศเยอะๆก่อนที่จะถูกดูดผ่านลิ้นปีกผีเสื้อครับ

อย่างที่ 3 พาวเวอร์วาล์ว จริงๆต้องให้มันอยู่ใกล้ๆ mixer หน่อย มันจะได้คุมแก๊สได้คมๆ ที่เห็นมาอยู่ติดกะหม้อซะเหลือเกินครับ

อย่างที่ 4 ตอนจูน ไม่ต้องไปหวงแก๊ส เน้นหนานิดๆ ประหยัดกว่าบาง แล้วเร่งไม่ออกแล้ว แบ๊ค ตู้มมมม ....ผมลองมาเยอะแล้วครับ ต้องทำให้พอกะเครื่อง จะประหยัดต้องอยุ่ที่เท้าเรา

อย่างที่ 5 อันนี้ตะหงิดมาก รถแบ๊ค แล้วช่างบอกให้หรี่แก๊ส ซึ่งส่วนมาก ยิ่งบางยิ่งแบ๊คครับ จริงๆช่างน่าจะแนะนำให้ใช้น้ำมันก่อน แล้วเรียกรถกลับมาแก้ไข เพราะแบ๊คบ่อยๆ มันจะทำให้ส่วนอื่นๆเสียหายได้ เช่นพวกกรอง หม้อกรอง หรืออื่นๆ ดังเช่นที่เป็นอยู่น่ะครับ

บอกจริงเลยครับว่า JZ จะตัวธรรมดา หรือ VVTi ติดแบบ mixer จบครับ ขอให้ดูแลหัวเทียนดีๆ กะจัดชุดอุปกรณ์ให้เข้ากับเท้าเรา

หม้อโทมา + มิกไม่ใหญ่นัก = ได้แนวประหยัด เพราะผ้าหม้อต้มไม่พริ้ว

หม้อที่หน้าตาเหมือนๆกะ อาทิเกอร์ + มิกใหญ่ๆ = กำลังเครื่องมาได้เยอะ แต่มักจะสร้างนิสัยทำให้ขับรถเร็ว...แบบนี้ทางไกลผมเ คยทำให้เพื่อนคนนึง วิ่ง 110 -120 ได้ 8.8 โลลิตร กับ mixer 35 มิล
แต่ผ้าหม้อต้มไปเร็วกว่าหน่อย ชุดซ่อมอยู่ประมาณ 6 ร้อย +- นิดนึง

ถ้าจะเอาแรงกว่านี้ ก็มีหม้อ OMVL เล่นกะมิกใหญ่ๆได้เพราะจ่ายได้หนักดี ...ต้องไปติดตามเองครับ ไม่มีบุญได้ทำ เพราะน้องๆทรัพย์ไม่ถึง ลูกนึงแถวๆ 4 พันนู้นเลย อาทิเกอร์ 1600 เอง

เอาไว้เป็นแนวทางละกันครับ เป็นผม บอกตรงๆว่า "เปลี่ยนร้าน" มักง่ายเกิน เล่น mixer ไม่จบ ดันไปเป็น inject ซะงั้น

ข้อโทษที่พิมพ์ยาวไปครับ ได้อ่านแล้วแบบว่าของมันขึ้น เครื่องดีๆ ช่างทำเดี้ยงซะงั้น

ข้อแนะนำนี้เป็นของคุณ Alcabron
ยกเครดิตให้เลย เห็นว่าได้สาระความรู้ดี ขอนุยาดตัดมาแปะที่นี่นะครับ

ขยายรูป..
najake@lampang is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to najake@lampang For This Useful Post:
JZ_P_MAYIM (09-10-2009), teeded (09-10-2009)