ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 07-04-2008, 16:01   #1
najake@lampang
Senior Member

รูปส่วนตัว najake@lampang

Car Brand: X
Engine Type: Mid night racing
คะแนน: 18 najake@lampang is on a distinguished road
ฝากให้สำหรับพี่น้องชาวแก๊สครับ ระวังหน่อยครับ

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=463752
ขออนุญาตเจ้าของเรื่องแบ่งปันประสพการณ์เพื่อเป็นอุท ธาหรณ์นะครับ

เรื่องมีอยู่ว่า
2เดือนที่แล้วเอารถกะบะไปวางเครื่อง 1 JZ GE VVTI a/t มาในรถกะบะFORD พอวางเสร็จก็วิ่งใช้งานที่เป็นน้ำมันอยู่2อาทิตย์มัน ก็ใช้ดีประหยัดก่วาเครื่องเดิมๆซะอีก พอใช้จนมั่นใจว่าไม่มีปัญหาแล้วก็ได้มองหาร้านที่จะต ิดแก็ส สุดท้ายก็ได้อู่จากหนังสือRACE ตั้งอยู่แถวเพชรเกษม นัดจะเสร็จภายใน 1 วัน แต่ติดจริง2วัน(ไม่ใช่เรื่องใหญ่แค่วันเดียว)พอกลับม าใช้เครื่องก็มีอาการ แบร็คไฟ ตลอด ตอนแรกก็โทรปรึกษาได้คำตอบให้หลี่แก็สลง แต่ก็ไม่หาย จนสุดท้ายทนไม่ไหวเลยขับไปให้จูนใหม่ที่อู่แต่จูนยัง ไงก็ไม่หายสุดท้ายก็ให้กลับไปใช้ก่อนแล้วแจ้งว่าวันห ลังค่อยมาจูนใหม่ละกัน ด้วยที่ไม่มีรถใช้ และมีงานด่วนเลยจำเป็นต้องไปใช้ก่อน แต่พอใช้ได้ไท่กี่วันเครื่อง มันก็แบร็คอีก(ซึ่งมันก็แบร็คตลอดที่ใช้งาน)แต่ครั้ง นี้มันแบร็คติดกัน 3 ครั้ง แล้วเครื่องก็นิ่งสนิท พอบิดกุญแจมันก็นิ่ง หลังจากที่ลากกลับไปที่อู่รุ่นน้อง ก็ได้เลื้ออดูปรากดว่าเสื้อสูบทะลุเท่าเหลียญสิบ (โคตรตกใจเลย ไม่คิดว่ามันจะขนาดนี้) ไม่รู้จะทำยังไง ก็โทรไปถามที่ติดตั้งแก็ส วันนั้นไม่ทราบว่าเป็นอะไร โทรไปตั้งหลายครั้งก็ไม่มีคนรับ ด้วยที่ต้องรีบใช้รถจึงไปหาซื้อเครื่องตัวใหม่ แล้ววางไปใหมา(ค่าเครื่องท่อนตรงหมื่นก่วาบาท) พอถึงเมื่อวาน ได้โทรไปถามมราติดแก็สใหม่อีกครั้งแล้วเล่าอาการให้เ ขาฟัง เขาบอกว่าไม่น่าเป็นไปได้ (ผมก็หวังอย่างนั้นเช่นกัน) และถามผมว่าน้ำมันเครื่องแห้งแล้วทำให้ข้อหลุดหรือเป ล่า (ซึ่งข้อตอนนี้มันสภาพดีมาก ไม่มีรอยเลย แค่ก้านหายไปเฉยๆ)สุดท้ายผมก็ถามว่าจะช่วยอย่างไรบ้า งไหม ก็ได้คำตอบว่า ถ้าให้ชัว ก็ติดเป็นระบบหัวฉีด และช่วยโดยคิดผมแค่ 2 หมื่นปลายๆ จากราคา35,000บาท (ใช้ห้มอต้มและถังของเก่า)
ซึ่งราคาที่แจ้งที่แรก มิกเซอ 15500 บาท หัวฉีด 37000บาท
สรุปที่ผมต้องโดนค่าซ่อมเครื่องรวม20000บาทแล้วยังต้ องโดนค่าทำแก็สใหม่อีกเกือบ30000บาทเพื่อที่ร้านบอกถ ้าให้ชัวช์ก็ต้องหัวฉีด
ถ้าใครคิดจะติดแก็สไหนก็คิดดูให้ดีๆหน่อยนะครับ จะได้ไม่ต้องซวยอย่างผมโดนทั้งขึ้นทั้งล่อง ทางร้านก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลย
จริงๆยังมีอีกหลายอย่างของความชุ่ยของร้านนี้ แต่ช่างมันละกันขี้เกียจพิมพ์มันแยะ
ส่วนความเสียหายของเครื่องถ้าพรุ่งนี้ไปอู่จะถ่ายมาใ ห้ดู
ขอบคุณสำหรับคนที่ทนอ่านจนจบ ถ้าอ่านแล้วงงๆก็ขออภัย เพราะคิดไปพิมพ์ไปไม่ได้คิดล่วงห้นาครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg IMG_6056.jpg (114.0 KB, ดาวน์โหลด 716 ครั้ง)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย najake@lampang : 07-04-2008 เมื่อ 16:06.
najake@lampang is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to najake@lampang For This Useful Post:
pank42 (09-10-2009)