ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 26-08-2010, 21:39   #7
B2_korat
Member

รูปส่วนตัว B2_korat

Car Brand: isuzu TFR
Engine Type: 2JZ-GE
คะแนน: 0 B2_korat is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ชายต้น อ่านกระทู้
มาตรวัดส่วนผสมของอากาศกับน้ำมันเชื้อเพลิง (a/f Meter)
มาตรวัดตัวนี้เป็นการเช็คความสมดุลระหว่างอากาศกับน้ ำมันเชื้อเพลิง โดยใช้อ๊อกซิเจนเซ็นเซอร์เป็นตัวประมวลผล สำหรับ A/f คืออัตราส่วนระหว่างอากาศกับน้ำมันเชื้อเพลิง ซึ่งโดยทั่วไปอัตราส่วนตามหลักการนี้จะ ต้องมีค่าเท่ากับ 14 ในขณะที่เครื่องเดินเบา เลข 14 ก็จะหมายถึงอากาศ 14 ส่วน/น้ำมัน 1 ส่วน ซึ่งจะผสมอยู่ในห้องเผาไหม้สำหรับจุดระเบิด และค่านี้จะต่ำลงไปในขณะที่มีการเร่ง เนื่องจากปริมาณน้ำมันเพิ่มขึ้น และค่า A/f นี้จะสูงขึ้นในขณะที่ทำการถอนคันเร่ง โดยค่า A/f นี้จะถูกแบ่งออกเป็น "บาง" กับ "หนา" ซึ่งถ้าต้องการทำให้รถแรงขึ้น ก็ต้องปรับให้ค่า A/f ให้มีค่าที่บางลง คือการปรับให้น้ำมันน้อยลง-อากาศมากขึ้น อย่างไรก็ตามการปรับ ในลักษณะดังกล่าว ก็มีผลทำให้อุณหภูมิในห้องเผาไหม้สูงขึ้นได้ จึงจำเป็นต้องมีการปรับ อย่างระมัดระวัง ทั้งนี้ค่า A/f ไม่ควรสูงเกินกว่า 12 เพราะนั่นหมายความว่าน้ำมันเชื้อ เพลิงน้อยเกินไป ซึ่งในรถที่มีการโมดิฟาย ควรจะให้มีค่า A/f ขณะเร่งอยู่ในช่วง 10.5- 11.5 ก็พอ อ่านแล้วงงไหมครับ ถ้าเอาแบบเข้าใจง่ายๆนะครับ เอา มิเตอร์ที่เป็นดิจิตอล ปรับไปที่โวลท์dc. เปิดก่องเช็คเครื่องยนต์ กล่องดำๆ เล็กๆ แถวฝั่งไอดี เปิดฝามา เอา+จี้ที่ Ox เอา-ลงกาวด์ แล้วเร่งเครื่องดูครับ แบ่งย่านอัตราส่วนผสมเป็น 3ส่วน 0-0.3บาง 0.3-0.7พอดี 0.7-1หนาครับ แล้วลองเร่งเครื่องดูครับว่าส่วนผสมเท่าไหร่ แล้วปรับตั้งครับ...ในระบบนำมัน แก๊สหัวฉีด แลมด้าคอนโทรล ค่าอัตราส่วนผสมต้องวิ่งไปวิ่งมา ถ้าเป็นเพาเวอร์วาวล์จะไม่วิ่งครับ...
ขอบคุณมากคับพี่อ่านแล้วก็พอจะเข้าใจคับ เดี๋ยวต้องไปลองเล่นดู
B2_korat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม