ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 12-07-2009, 00:43   #139
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
อีกเรื่องหนึ่งครับ ผมอยากจะถามว่า ท่านสมาชิกเคยสังเกตุมั้ยครับว่า รูปแบบประตูรถที่มองจากภายนอกรถ ทำไมประตูรถ บางคัน มีรอยขยักคาดเป็นแนวยาว บางคัน มีรอยขยักเป็นร่องก็จริง แต่นำยางมาติดไว้ให้ดูเรียบเพื่อให้เป็นกันกระแทก บางคันติดเป็นกาบยางกว้างลงไปถึงแนวขอบประตูล่าง บางคันทำเรียบๆไม่มีรอยขยัก บางคันประตูโค้งมาก ทำไมจึงเป็นเช่นนี้ มีนัยยะอะไรอยู่ข้างในบ้างหรือเปล่า ลองคิดแล้ว ตอบวิจารณ์ให้ผมรับรู้บ้างนะครับ (ถ้าไม่มีใครตอบ ผมจะไม่เล่าให้ฟังนะครับ)

ส่วนที่รอยขยัก ตรงกลางประตูเป็นแนวยาวตลอดนั้น เขาทำไว้ เพื่อให้พื้นที่บริเวณนั้นแข็งขึ้นครับ เพื่อลดการกระพือของเหล็กประตู เวลา มีแรงลมปะทะ และทดแทนคานประตูไปในตัวครับ เพื่อลดต้นทุนและลดน้ำหนัก ซึ่งแทนที่จะเสริมคานไว้ข้างใน ก็ทำให้เป็นรอยขยักเสียเลยครับ (แผ่นเหล็กปั๊มขึ้นรูป)

ส่วนประตูเรียบๆ ไม่มีรอยขยักเป็นร่องนั้น ให้สังเกตุให้ดี ส่วนใหญ่จะเป็นประตูรูปทรงโค้งๆ ซึ่งความโค้งนี้เองที่สร้างความแข็ง ป้องกันการกระพือได้ระดับหนึ่งครับ (การกระพือของเหล็กแผ่นประตู ซึ่งปัจจุบัน ใช้เหล็กที่บางมาก จึงยิ่งกระพือง่ายเวลามีแรงลมปะทะ ขนาดเราเอานิ้วกด ยังจะยุบตัวลงเลย นับประสาอะไรกับแรงลมที่ปะทะจากความเร็วรถครับ) ในรูปทรงเรียบๆ ไม่มีรอบขยักเป็นร่อง นอกจากที่ผมบอกว่า มักจะเป็นประตูรูปทรงโค้งแล้ว ที่ไม่โค้งก็มีครับ แต่เขาจะพับเหล็กให้เป็นลักษณะฉาก ประกบเสริมติดไว้ด้านใน เป็นคานไปในตัวครับ

ดังนั้น รอยร่องขยักนี้ โรงงานผลิตจึงใช้ประโยชน์ทางด้านอื่นด้วย โดยเอายางกันกระแทกมาแปะติด นอกจากจะกันกระแทกเป็นรอยแล้ว ยังจะทำให้รถดูเด่นขึ้นครับ (กาบข้างก็เช่นกันนะครับ)

แต่ก็มีโรงงานผลิตรถยนต์บางโรงงาน (ขอไม่ระบุชื่อ) รีเสริช เรื่องการทำขยักร่องคาดกลางประตู ไม่ดีพอ ซึ่งก็ทำขึ้นมาได้จุดประสงค์ตามที่ผมบอกนั่นแหละครับ แต่กลับทำให้ในระยะยาว เกิดสนิมผุกร่อนตามรอยร่องขยักนั้น เพราะว่า เป็นแหล่งรับน้ำแล้วขังไว้ ระบายออกไม่หมดครับ (ผุจากด้านในครับ) ดังนั้น เวลาท่านสมาชิกจะซื้อรถ ไม่ว่ารุ่นอะไร ยี่ห้องอะไรก็ตาม ให้สังเกตุจุดนี้ด้วยครับ

ข้อมูลที่ผมเล่าให้ฟังทั้งหมด ผมเลือกเล่าเฉพาะที่เป็นสาระประโยชน์ โดยละเว้นการเล่าส่วนที่เป็นข้อมูลลงลึกเกินความจำเป็น หลังจากคิดพิจารณาแล้ว จึงขอละเว้น ไม่เล่าเรื่องประตูที่ 5 นะครับ เพราะว่า รายละเอียดเยอะมากๆ ถึงจะมีสาระก็จริง แต่จะนำไปใช้ประโยชน์จริงได้น้อยมากครับ อ่านไปก็จะเบื่อเปล่าๆครับ

คิดว่า แค่นี้ ก็น่าจะเพียงพอต่อการที่ ตั้งกระทู้ถามผมแล้วนะครับ (14 - 15 หน้าแล้วครับ)
B2000 (21-05-2010), JZ_P_MAYIM (07-06-2010), Odd999 (04-08-2010), THE MASS (23-10-2010)