ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 16-05-2009, 22:56   #406
Chatupong
Senior Member

รูปส่วนตัว Chatupong

Car Brand: Benz W124 , W208,W203 ,ML350, BMW E30 , DATSUN620 , MAZDA1000 , TOYOTA Fortuner ฯลฯ
Engine Type: 1UZ FE
คะแนน: 17 Chatupong is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tantan อ่านกระทู้
คุณ Chatupong ลองโทรปรึกษาพี่เค้านะครับ เบอร์นี้นะครับ 081-2971732

ผมวางกับพี่เค้าไม่มีปัญหาอะไรนะครับ อีกอย่างตอนผมวางผมเปลี่ยน สายพาน Timing, ลูกปืนสายพาน Timing 2 ตัว, สายพานหน้าเครื่อง, ปั้มน้ำ, วาวล์น้ำ นะครับ แต่หลังจากนำรถออกก็กลับไปเปลี่ยนซีลคอหลังนะครับ และพอ 5 พันวาวล์น้ำพังนะครับ ก็เปลี่ยนใหม่เข้าไปนะครับ แต่ผมคิดว่านะครับ หากวางก็ตั้งวาวล์ไปเลยดีกว่านะครับเพราะตามที่ผมได้ ข้อมูลมานะครับเครื่อง 1UZ มีจุดอ่อนอยู่ที่ วาวล์ดังกับคอยล์จุดระเบิดเสียนะครับ แต่โดยทั่วไปแล้ว 1UZ ใช้งานไม่ต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษนะครับ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องก็พอแล้วครับ ตอนนี้ผมใช้มาจะ 2 หมื่นแล้วนะครับ กินน้ำมันประมาณ 6-8 กิโล/ลิตร กินแก๊สประมาณ 1.8-2 บาท/กมนะครับ ปกติขับ 140 กินประมาณ 1.8 บาทนะครับ สำหรับผมบอกได้คำเดียวมาเยี่ยมครับกับ 1UZ
ขแบคุณมาก ๆ ครับคุร tantan เยี่ยมมากเลยครับ รถ 8 สูบวิ่งแก๊สไม่เกิน 2 บาท/กม.ถือว่า OK นะครับ ... เรื่อง valve กับ Coil จุดระเบิด ก็ทราบข่าวมาเหมือนกันครับ ...ไม่ทราบใส่น้ำมันแก๊สโซฮอล์ล หรือว่า 95 ธรรมดาครับ

//เรื่องการตั้ง valve บางครั้งอู่ที่รับวางเครื่องก็ไม่ได้เก่งเรื่องซ่อมเ ครื่องเหมือนกันทุกอู่นี่ครับ ไม่รู้จะทำไงดีครับ ?//

ผมเอาแน่ครับ เพราะลืม J ไปนานแล้วครับ อิอิ....ขอบคุณอีกครั้งครับ
Chatupong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม