ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 12-10-2010, 09:03   #321
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Nai jz อ่านกระทู้
หลังจากที่เช็คด้วยตัวเอง จนยอมแพ้แล้ว ก็เลยไปที่ร้าน ให้ช่างเช็คดู ปรากฎว่า ครัชแอร์ไห้ม ช็อทลงกราว สายที่รีเลย์(ตัวกลมๆ)ไหม้เหลือแต่ทองแดง ถึงกับหลอนเลยครับ ดีนะที่ไฟไม่ไหม้รถ เฮ่อ.. แต่ผมแปลกใจว่าทำไมสายไฟถึงไหม้ได้ครับ มันน่าจะมีฟิวขาดบ้างนะ (หรือว่าไม่มีฟิว..รึป่าว) ช่างก็เลยเปลี่ยนชุดครัช รีเลย์ สายไฟที่ไหม้ และเพิ่มฟิวส์ให้ชุดครัชอีก1ตัว ตอนนี้ใช้ได้แล้วครับ
แต่มีอีกปัญหาหนึ่งครับ เป็นมานานแล้ว คือเปิดแอร์ จนเย็นมากแล้ว มันไม่ตัดให้ คอมเพรสเซอร์ ทำงานตลอดเวลา รอบเครื่องก็ชดเชยค้างตลอด ควรเช็คตรงไหนได้บ้างครับ ถ้าเป็นที่เทอโมสตัท มีวิธีเช็คยังไงครับ ว่ามันเสียหรือไม่เสีย ขอบคุณครับ
อาการเทอร์โมสตัทเสียเป็นอาการที่เจอกันบ่อยครับ ถ้าแอร์เย็นจนหนาวแล้วยังไม่ยอมตัดก็ มีกมาจากเทอร์โมครับ แต่สำหรับ e36 ในกรณีที่ฟิวส์ของระบบ แอร์ขาด คอมเพรสเซอร์ก็ จะทำงานตลอดเวลาครับ สังเกตง่ายๆ ไฟสัญลักษณ์ ac จะไม่ติด แต่มีลมเล็นออกมาตลอด แสดงว่า ฟิวส์ ขาดครับ
รถที่วางเครื่องมา ถ้าช่างไฟมักง่ายก็ไม่ยอมใส่ฟิวส์ครับ รถผมเองก็เจอต้องมานั่งไล่ใส่ฟิวส์เอง
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
Nai jz (13-10-2010)