ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 22-04-2009, 07:53   #12
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
ขอบคุณครับน้ามูล

สอบถามเพิ่มเติมสำหรับเรื่อง sp2 ครับ เป็นไปได้ไหมครับที่ตำแหน่งติดตั้งไม่ไม่ถูกจุดทำให้ สัญญาณที่ออกมาจาก sp2 กล่องไม่สามารถนำไปประมวลผลได้ เพราะผมนำเกียร์ขับสี่มาชนเกียร์ออโต้เจ ตำแหน่ง Sp1 อยู่ที่ท้ายเกียร์เมื่อเทียบกับเกียร์ออโต้ของเจแล้ว จะอยู่ตำแหน่งใกล้เคียงกันแต่ sp2 จะอยู่บริเวณตรงกลางเกียร์ เพราะตำแหน่งรูที่ฝังsp2 จะอยู่บริเวณนั้น หลังจากต่อครบระบบเรียบร้อยผมทำการรีเซ็ตกล่องเพื่อล บโค๊ดที่ผมถอดปลั๊กเกียร์ออก และนำรถไปวิ่งแล้วกลับมาเช็คโค๊ดอีกครั้งก็ไม่ฟ้องโค ๊ดเครื่องใด ๆ เลยครับ เว้นแต่โค๊ดเกียร์ 87 ซึ่งขึ้นมานานแล้วยังไม่ทราบความหมายครับ
จากที่คุณเล่ามาตั้งแต่ต้นนั้น อาจจะเป็นไปได้ว่า อ่านสัญญาณ SP2 ไม่ถูกต้องครับ หรือ ไม่ได้รับสัญญาณ SP2 เลยก็ได้ครับ (ให้ลองตรวจเช็คอีกครั้ง ก็ไม่เสียหายอะไรเท่าไหร่นะครับ)

ผมขอแทรกบทความบางส่วนในตำรา "ทฤษฎีและปฏิบัติเกียร์อัตโนมัติ" เกี่ยวกับเซนเซอร์ความเร็ว เพื่อเสริมความเข้าใจนะครับ
อ้างถึง:
เซนเซอร์วัดความเร็วตัวสำรอง (SP1)

เซนเซอร์วัดความเร็วตัวสำรอง (back-up speed sensor) หรือ SP1 {ถ้าใครรู้จักคำว่า Back-up จะเข้าใจความหมายมากกว่าคำว่า "ตัวสำรอง"ครับ : Moonlight}
จะติดตั้งอยู่ที่ภายในแผงหน้าปัดด้านหลังของมิเตอร์ว ัดความเร็ว เมื่อแกนเพลามิเตอร์วัดความเร็วหมุนไป จะทำให้แม่เหล็กหมุนตัดกีบรีดสวิทช์ ทำให้สัญญาณของความเร็วส่งไปที่ขั้ว SP1 ของ ECU เกียร์ได้ {ECU เกียร์หมายถึง ECT ซึ่งเมื่อก่อนนี้ แยกการทำงานออกมาอีกกล่องหนึ่ง ซึ่งปัจจุบันเอามารวมกันเป็นกล่องใหญ่เรียกรวมๆว่า ECU ครับ : Moonlight} การหมุนของแกนเพลาของมิเตอร์วัดความเร็ว 1 รอบจะมีสัญญาณส่งออกมาจากเซนเซอร์ตัวที่ 1 ไปเข้า ECU เกียร์จำนวน 4 พัลส์ {การทำงานของ SP2 ก็คล้ายๆกัน เพียงแต่ว่า จำนวนเฟืองหมุนไม่เหมือนกัน เพราะว่า หมุน 1 รอบ จะมีสัญญาณส่งออกมาเข้า ECU เกียร์จำนวน 1 พัลส์ แต่ว่าจะหมุนเร็วกว่า 4 เท่าครับ : Moonlight}

อย่างไรก็ตาม เมื่อเซนเซอร์วัดความเร็วทั้ง 2 ตัวทำงานตามปกติ ECU เกียร์จะรับเอาสัญญาณทั้งสองไว้ แต่จะเลือกใช้เฉพาะสัญญาณจากเซนเซอร์ความเร็วหลัก (SP2) เท่านั้น ถ้าเซนเซอร์วัดความเร็วตัวหลักไม่ทำงานหรือทำงานผิดป กติ ECU เกียร์จะตัดสัญญาณของเซนเซอร์วัดความเร็วตัวหลักออก และเลือกเอาสัญญาณจากเซนเซอร์วัดความเร็วตัวสำรองมาใ ช้แทนทันที (SP1)
เมื่อก่อนนี้ (สมัยที่เครื่องยังไม่มีใช้ระบบ VVT-i) วิศวะกรที่ออกแบบเกียร์ จะให้ความสำคัญของ SP2 มาก จะเรียกว่า เป็น เซนเซอร์ความเร็วหลัก และเรียก SP1 ว่า เป็นเซนเซอร์ความเร็วสำรอง จนกระทั่ง มีระบบ VVT-i ขึ้นมา ซึ่งระบบนี้ ต้องใช้ความละเอียดของสัญญาณความเร็ว เพื่อควบคุมองศาของวาล์ว จึงต้องแบ่งเฉลี่ยการทำงานของสัญญาณความเร็วให้มีน้ำ หนักพอๆกัน ต่อมาจึงเลิกเรียกว่า ตัวหลัก กับตัวสำรองไปแล้วครับ คงเหลือไว้แต่ SP1 และ SP2 ครับ
chakkrapad (05-06-2013), dragonballz (21-12-2009), lsurin (01-05-2010), purang (21-08-2013)