ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 17-10-2008, 16:02   #46
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ WHEGA อ่านกระทู้
ของผมตอนแรกแอร์ไม่เย็น ไปลองเติมน้ำยาดู อยู่ได้ประมาณ 2 เดือนก็ไม่เย็นอีก
ก็เลยไปหาช่าง ช่างบอกต้องลองถอดตู้มาเช็คดูก่อนเพราะผมก็ไม่รู้ว่า ตู้เดิมใช้มานานแค่ไหน (ซื้อรถมือสองมา) สุดท้ายจบที่ลองเปลี่ยนตู้ดู ใช้มาได้ไม่ถึงเดือนก็ไม่เย็นอีกแล้ว ลองหาตาม connector ต่างๆ ก็ไม่เจอคราบน้ำมัน ช่างบอกรั่วแน่ๆวันเสาร์ที่ 18/10/2008 ให้เอามาไล่ระบบใหม่ เซ็งเลย...

ผมอยากจะถามว่า ถ้ามันรั่วเนี่ย คราบน้ำมันที่เห็นมันจะมีลักษณะเช่นไรครับ คล้ายๆ คราบน้ำมันเครื่องหรือป่าวครับ ?
พอดีว่าผมไม่แน่ใจอยู่จุดนึงที่เจอ มันเป็นท่อที่แนบกับคานของเครื่อง ที่ด้านล่างของท่อมันมีคราบน้ำมัน ไม่แน่ใจว่าใช่หรือป่าว กลัวว่าท้องของท่อมันจะไปสีกับคานเลยทำให้รั่ว (อยู่ด้านล่าง มองไม่เห็นด้วย)
คราบน้ำมันคล้ายกับ น้ำมันอเนกประสงค์ ครับ ถ้าไปเจอจุดที่มีฝุ่นเยอะ จะผสมกันคล้ายโคลนใสๆครับ
ถ้าน้ำยาแอร์รั่วแล้ว จนไม่เย็น ทางที่ดีอย่าเปิดแอร์ครับ เพราะว่าคอมเพรชเซอร์จะทำงานทั้งๆที่ น้ำมันคอมพ์น้อย ทำให้ ลูกสูบเสียหาย และสูญเสียแรงอัดได้ครับ
Lucky (03-06-2011), sompol (21-06-2011), tatizoodlor (11-06-2014)