ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 20-06-2014, 16:03   #5
hyperyut
ClubJZ Web Register

Car Brand: Toyota
Engine Type: 1JZ
คะแนน: 0 hyperyut is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 อ่านกระทู้
รถที่กำลังประกอบต้องการใช้งานแบบไหนครับ
เกียร์ auto เดิมใช่รึเปล่า

ถ้าเอาง่ายก็ยกเพลาแข็ง set แหนบ แต่เฟืองท้ายส่วนใหญ่อัตราทดจะค่อนข้างสูง

ถ้ายกเอาแพท้าย Skyline ผมว่าก็ดีนะมีอัตราทดให้เลือกเยอะดี ตั้งแต่ 3.15 - 4 กว่า

ถ้าต้องการ set รถให้ใกล้เคียงกับรถเดิมโรงงานมากที่สุดเฟืองท้ายก็ 3.26 รถผมเบาหน่อยใช้ 3.15 ก็วิ่งดีเกียร์เปลี่ยนดีครับ
ข้อเสียหากเราใส่เฟืองท้ายอัตราทดสูงใน vvti คือ Load ในแต่ละเกียร์จะไม่ตรงกับที่ program มาจากโรงงานอาจทำให้เกียร์เปลี่ยนไม่ค่อยราบรื่น และเปลี่ยนขึ้นเร็วกว่าปกติทำให้ขับไม่สนุก

แต่ถ้าต้องการทำรถสนามคงต้องคุยกันอีกที

ขอบคุณคับสำหรับคำตอบที่รวดเร็วเหมือนเคยของพี่ตู่

ผมคงเลือกเป็นเพลาแข็ง แหละคับ แต่ไม่ใช้แหนบคับ เป็น โช๊ค คับ ไม่ทราบว่า มีเพลาแข็งของอะไรแนะนำคับ ที่มีเฟืองท้าย 3.15 เท่าพี่ เพราะโดยรวมแล้วรถเล็กน่าจะเบาคับ
hyperyut is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม