ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 07-10-2007, 17:57   #1
stang69
Junior Member

รูปส่วนตัว stang69

Engine Type: ถ่ายรูป
คะแนน: 0 stang69 is on a distinguished road
Red face เสียงมันดังแก๊กๆๆ ดังมากๆ

หาเจอแล้วครับ หลังจากช่างหาอยู่สองวันไม่เจอ วันนี้ผมลองขับให้ช่างนั่ง เจอครับ ไม่เกี่ยวกับเครื่องเลย เสียงแกร็กๆ มาจากท้ายเกียร์ เหมือนยอยมันเจ้ง เสียงแกร็กๆ ไม่รู้มาจากแหวรหรือเปล่า มันจะเป็นเฉพาะตอนเลี้ยวขวา ครับ

มันเกิดขึ้นได้อย่างไงครับ ใครเคยซ่อมบ้างครับ ราคาประมาณเท่าไร เป็นเกียร์ธรรมดา 2 JZ-GE ตรงรุ่น

เครื่องสองเจจีอี เกียรธรรมดา ใช้น้ำมันเบ็นซินเก้าห้า

อาการคือ

เสียงมันดังแก๊กๆๆ ดังมากๆ ดังเหมือนกริ่งสัญญาณไฟไหม้ หรือนาฬิกาปลุก ดังมาจากห้องเครื่อง เหนือซุ้มล้อหน้าขวาครับ

เป็นมาสองครั้งแล้ว เป็นตอนเข้าโค้งแคบๆ อย่างสะพานเกือกม้า วันนี้บนทางด่วนเลย ช่วงขาเข้าดาวคะนองก่อนเชื่อมบางนาตราด ผ่านโค้งมา ดังเลย แก๊กๆๆๆ นึกว่าจะได้ใช้บริการรถลากเสียแล้ว

แต่เครื่องไม่ดับ รอบไม่ตก ความร้อนปรกติ น้ำไม่พุ่ง ดังแต่เสียง แก๊กๆๆ ขับต่อมาประมาณ ๒๐๐ เมตรมันก็หายไปเอง

ก่อนหน้านี้ผมเปลี่ยน สายพานไทม์มิ่ง รอกดัน สายพานหน้าเครื่อง มู่เลย์ตัวใหญ่หน้าเครื่อง ...

ผมสงสัยว่าเสียงดังแกร็กๆ นี้มันมาจากลูกปืนครัชคอมฯแอร์หรือเปล่า เพราะมันหมุนแกว่งๆ มีเสียงแกร๊กๆ นิดหน่อยเวลาเบิ้นเครื่อง แต่มันดังมาจากทางซุ้มล้อขวา คนละทางกับครัชคอมแอร์เลยงงๆ ว่ามันเป็นอะไรกันแน่

ใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้บ้าง ช่วยผมดูสาเหตุหน่อย เคยเอาไปให้ช่างดูแล้วครั้งหนึ่งแต่ยังไม่หาย เริ่มเซ็งแล้วครับพี่น้อง

ที่เราเป็นตอนเข้าโค้งแคบๆ อยากสะพานเกือกม้า เสียงดังมาจากทางซุ้มล้อหน้าขวาครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย stang69 : 09-10-2007 เมื่อ 15:46. เหตุผล: แจ้งสาเหตุ
stang69 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to stang69 For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), tatizoodlor (15-06-2012)