ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 09-09-2009, 14:43   #32
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tos_th อ่านกระทู้
ผมว่าถ้ามีคนดูแลเว็บแบบเป็นเรื่องเป็นราวจริงๆได้ก็ คงจะดีไม่น้อยเลยนะครับ(ถ้าไม่ธุรกิจมากจนเกินไปนะคร ับ) ผมก็เป็นทั้งผู้ซื้อและขายครับ อย่างเช่นตอนนี้ผมก็เป็นสมาชิกอยู่ใน www.siamfishing.com ครับ login tos2220 ในนั้นก็มีกฏสำหรับสมาชิกอยู่พอสมควรครับ แล้วก็มีการให้ feedback กันด้วยครับ ซึ่งจะช่วยให้ผู้ที่ซื้อขายกันมีความมั่นใจกันมากขึ้ น ถ้าเป็นไปได้ ผมว่าทำแบบ SFC ก็ดีนะครับ ป้องกันได้เยอะอยู่เหมือนกัน ถ้าสนใจก็ลองเข้าไปดูได้ครับ

ปล.ต้องขอโทษด้วยนะครับ..ถ้าข้อความนี้เป็นการรบกวนค รับ

ขอบคุณครับ
ทศ ชลบุรี
เรียนคุณทศครับ

ทางคณะผู้ดูแลเข้าใจเรื่องนี้ดีครับ แต่ว่า นโยบายของเวป (ลองเลื่อนขึ้นไปอ่านข้างบนสุดครับ) ไม่ได้ทำขึ้นมาเพื่อการ ซื้อ - ขาย - แลกเปลี่ยนสินค้าครับผม

ที่ทางเราเปิด Forum นี้ขึ้นมา เพื่อเป็นบริการเสริม เท่านั้นครับ ผู้ดูแลแต่ละท่าน ก็มีหน้าที่การงานประจำอยู่แล้ว ที่เข้ามาปฏิบัติหน้าที่ในเวปนี้ ก็เข้ามาทำด้วยใจจริงๆครับ จึงไม่มีเวลามากๆที่จะเข้ามาควบคุมดูแล และไม่สามารถร่วมรับผิดชอบความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ ้นได้ครับ

ทางคณะผู้ดูแล จึงมีมติในที่ประชุมว่า พวกเราทำได้เพียงจัดขอบเขตให้สิทธิสมาชิกได้ระดับหนึ ่งเท่านั้นครับ ทุกๆสิ่ง จึงต้องขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของสมาชิกเองครับผม ทางเวป เป็นเพียงแค่สื่อกลาง ในการติดต่อกันเท่านั้นเองครับ

การที่จำกัดสิทธิสมาชิกสีส้ม และสีขาว ไม่ให้เข้ามาใช้ Forum นี้ เพราะว่า สมาชิกตั้งแต่สีฟ้าขึ้นไป ต้องแสดงตัวตนที่แท้จริง เพื่อแสดงความบริสุทธิ์ใจ ในการซื้อขายแลกเปลี่ยนสินค้า ครับ ซึ่งเรื่องนี้ มิใช้ว่า จะเป็นการป้องกันได้มากมายอะไร เพราะว่า ชื่อ ที่อยู่ เบอร์โทร ที่สมัครเข้ามานั้น อาจจะเป็นของปลอมก็เป็นได้ครับ หรือ สมาชิกที่สมัครเป็นสีฟ้าเข้ามา แจ้งที่อยู่กำกวม เอาไว้ ก็มีความเป็นไปได้มากว่า เจตนาของผู้สมัครก็อาจจะกำกวมเช่นกันครับ

ดังนั้น จึงอยากจะแนะนำว่า ก่อนที่จะตกลง ซื้อ - ขาย -แลกเปลี่ยนสินค้าใดใด ให้ย้อนกลับไปเปิดดู Background ชื่อ ที่อยู่ ของสมาชิกนั้นๆว่า เขียนสมัครไว้ชัดเจนหรือไม่ ถ้าเขียนชัดเจน ก็น่าจะแสดงถึงความบริสุทธิ์ใจได้ระดับหนึ่งครับ ซึ่งการตัดสินใจต่างๆนั้น ทางเวปและผู้ดูแลทุกท่าน ไม่สามารถจะรับผิดชอบอะไรให้ได้เลยครับผม

จึงเรียนมาเพื่อทราบครับ

Moonlight
ตัวแทนคณะผู้ดูแล