ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 21-04-2009, 22:52   #9
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
มารายผลครับ เจอตัวการของปัญหาเรียบร้อยแล้วครับ

หลังจากไล่หาสาเหตุอยู่เสียนาน ส่วนหนึ่งเป็นความไม่รอบคอบของผมเองที่ไม่ตรวจเช็คให ้ละเอียดก่อน ทั้ง ๆ มีอุปกรณ์ตรวจเช็คการทำงานของระบบเครื่องยนต์ที่ดีอย ู่ในมือ

จากการนำกล่องไปให้คุณต๋อยเช็คดู ซึ่งจากที่คุณต๋อยตรวจสอบดูก็ไม่มั่นใจว่าจะเป็นที่ก ล่องเพราะวัดค่าต่าง ๆ ของ C ในกล่องเป็นปกติแต่ก็ได้ทำการเปลี่ยน IC บางตัวที่เคยเกิดปัญหาบ่อย ๆ ให้
จากนั้นจึงนำไปวิ่งเกียร์ก็ยังไม่เปลี่ยนเหมือนเดิม ประกอบกับเป็นเวลาดึกแล้วจึงแยกย้ายและคุณต๋อยให้ผมล องหากล่อง standard ลองมาเสียบดูก่อนว่าสาเหตุเกิดจากกล่องแน่นอนหรือเปล ่า
ในใจผมคิดว่าตอนนี้ปัญหาไม่เป็นที่กล่องก็คงเป็นที่เ กียร์แล้วล่ะ ระหว่างที่ขับรถกลับบ้านนั้นผมจะเหลือบไปมอง OBD ที่ตั้งไว้ตรงเสาพิลล่าฝั่งคนนั่งเป็นระยะสังเกตุว่า สัญญาณความเร็ว มา มา หาย หาย ตลอด ซึ่งปกติถ้าเป็นกลางวันแสงจาก OBD จะถูกกลบด้วยแสงแดดไม่เด่นแยงตาเหมือนเวลากลางคืนทำใ ห้ผมไม่ค่อยได้สังเกตุความเร็วจาก OBD เท่าไหร่นักจะดูความร้อนจาก OBD เป็นหลัก อีกทั้งสัญญาณความเร็วที่เรือนไมล์ก็ขึ้นปกติ รวมทั้งเข็มทิศไฟฟ้าจาก LandMeter ที่ใช้สัญญาณจาก SP1 มาเป็นตัวกำหนดทิศทางก็ทำงานปกติ จึงไม่เอะใจว่าปัญหาอาจจะมาจากสัญญาณ SP1 ที่ออกมาจากเรือนไมล์

ทำให้ผมค่อนข้างมั่นใจว่าปัญหาตอนนี้น่าเหลืออยู่ 2 ประเด็น คือ กล่อง กับ สัญญาณที่ออกมาจากเรือนไมล์
วันรุ่งขึ้นจึงหากล่องแปลงสัญญาณจาก SP1 มาเข้ากล่องโดยไม่ต้องผ่านเรือนไมล์ เมื่อได้กล่องมาจึงจัดการต่อให้เข้าระบบเรียบร้อยแล้ วนำรถออกไปลองวิ่งผลปรากฎว่าเกียร์เปลี่ยนเป็นปกติ สัญญาณจากเร็วที่อ่านจาก OBD ก็ขึ้นเป็นปกติไม่ขาด ๆ หาย ๆ แล้ว เฮ้อ กว่าจะเจอตัวปัญหา

แต่ยังมีประเด็นที่ผมสงสัยคือ

- เมื่อ sp1 มีปัญหาทำไมกล่องจึงไม่นำสัญญาณจาก sp2 มาประมวลผลเพื่อใช้ในการเปลี่ยนเกียร์

ซึ่งผมก็ได้ต่อ sp2 เข้ากล่องไว้เรียบร้อยแล้ว

- ทำไมมันจึงไม่ฟ้องโค๊ด

ในท้ายนี้ขอขอบคุณต๋อยที่เปลี่ยน IC ให้โดยไม่คิดเงินโดยเหตุผลว่าซ่อมแล้วไม่ถูกอาการไม่ หายจึงไม่คิดเงิน ทั้ง ๆ ที่ผมเองก็ยินดีที่จะจ่ายเพราะได้ช่วยแนะนำและเปลี่ย น IC ซึ่งมันก็มีต้นทุนค่าใช้จ่าย แต่คุณต๋อยบอกว่าไม่เป็นไรถือว่า ช่วย ๆ กันไปครับ ตลอดจนทุกท่านที่ให้คำแนะนำและให้กำลังใจ ขอบคุณครับ

ท่านใดเจอปัญหาเรื่องกล่องลองโทรไปปรึกษาดูได้ครับ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=31560 คุณต๋อยเองไม่ได้ซ่อมกล่องเป็นอาชีพหลัก จะอาศัยเวลาหลังเลิกงานหรือวันหยุดเสาร์อาทิตย์ ดังนั้นจึงต้องนัดเวลาเข้าไปหรือส่งไปให้ซ่อมทางไปรษ ณีย์ก็ได้ครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to wk7000 For This Useful Post:
chakkrapad (05-06-2013), dragonballz (21-12-2009), purang (21-08-2013)