ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 15-04-2009, 22:43   #3
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
เช็คตามลุงมูนบอกก่อนครับ
ถอดปลั๊กโซลีนอยด์ออกก่อน ถ้าระบบกลไกผ่านแล้ว
มาไล่ที่ระบบอิเล็กทรอนิกส์

คิดดูซิว่า "อะไร" เป็นตัวที่ทำให้เกียร์เปลี่ยนได้เองอัตโนมัติโดยที่ไ ม่ต้องขยับคันเกียร์
ตอบได้ว่า
สปีดเซ็นเซอร์
พอได้รับสัญญาณสปีดเข้ากล่องแล้ว
กล่องก็จะส่งสัญญาณมาสั่งโซลีนอยด์ ให้สลับกันทำงาน เปิดบ้างปิดบ้าง (แล้วแต่เกียร์แต่ละรุ่น)

โซลีนอยด์เกียร์เช็คได้โดยการถอดมาเช็คข้างนอก ถ้าไม่ถอดมาเช็คข้างนอก เพียงแค่การเช็คค่าต้านทานขดลวดนั้น มีโอกาสผิดพลาดสูง เพราะค่าต้านทานขดลวดอาจได้ตามค่ากำหนด แต่ว่าโซลีนอยด์มีโอกาสตันได้ เนื่องจากเศษแผ่นคลัตช์ เพราะรูมันเล็กนิดเดียวเอง
เอาไฟและกราวด์เขี่ย(เหมือนขดลวดทั่วๆไป)
จังหวะป้อนไฟและตัดไฟ ลองเอาลมเป่าผ่านดู ต้องมีการเปิดและปิดลม
ถ้าเป็นเช่นนั้น แสดงว่าขดลวดไม่ขาดและรูน้ำมันไม่ตันครับ
แต่ส่วนมากนั้นมันจะไม่เสียหรอกครับ ล้างๆเบนซินเอาเศษฝุ่นผงออก ก็ใช้ได้

แต่ส่วนมากแทบจะทุกคันที่เกียร์ไม่เปลี่ยน จะเกิดจากขาดสัญญาณสปีดนะครับ
ลองไล่ดูนะครับ

**เรื่องรีเซ็ทกล่อง หมายถึงรีเซ็ทกล่องแล้วเกิดอาการนี้เหรอครับ จริงๆไม่เกี่ยวกันนะครับ แล้วรีเซ็ทกล่องด้วยวิธีไหน ได้ถอดปลั๊กกล่องป่าวครับ อาจเสียบปลั๊กกล่องไม่สนิทก็ได้นะครับ (อันนี้เดาครับ แต่ก็อาจเป็นไปได้ ถ้าไปถอดปลั๊กกล่องจริงๆ)

ผิดถูกขออภัย รอท่านอื่นๆมาต่อนะครับ ตอนนี้ผมนึกออกแค่นี้อ่ะ แหะๆๆ

ปล. ผมเขินๆยังไงไม่รู้ ไม่อยากให้ระบุชื่อเลยจริงๆ
เพราะผมเองไม่ได้เก่งกาจอะไรปานนั้น
ผมยังไม่ถึงขั้นเทพ เมื่อเทียบกับพี่ๆหลายๆๆๆๆท่านในคลับ
ก็พยามหาข้อมูลในนี้แหละ แบ่งๆแชร์ๆกันครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cpservice : 15-04-2009 เมื่อ 22:48.
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to cpservice For This Useful Post:
dragonballz (21-12-2009), purang (21-08-2013)