ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 02-01-2008, 13:11   #11
najake@lampang
Senior Member

รูปส่วนตัว najake@lampang

Car Brand: X
Engine Type: Mid night racing
คะแนน: 18 najake@lampang is on a distinguished road
เวงกำ คุณโต..อย่าถามนำสิครับ
เดว 1000ยาเค้าเข้ามาอ่ะ จะเป็นเรื่องถึงขั้นต้องเปลี่ยนเมียกันสิ

..
..
ขึ้นทับเบิก ถือว่าโหดพอสมควรครับ
สำหรับเครื่องเจโบ
จนถึงขั้น ร้อนน้ำทะลัก

แต่ถ้าตอนปรกติ จะไม่มีปัญหานี้
ว่ากันว่า อัดขึ้นเขานาน ๆ รถมันสับดาปสูง ตามรอบเครื่อง
แต่ตัวรถมันไม่ได้วิ่งไวประทะลม
หน้าที่ ระบายความร้อนหลักตอนนี้อยูที่ ปริมาณน้ำในหม้อน้ำ
และก้อตัวพัดลมแล้วครับ ว่ามันสามารถ เปลี่ยนถ่ายความร้อน
ให้น้ำได้ทันพอเพียงหรือไม่

เคสนี้ ขึ้นเขาแล้วเดือด
มันก้อต้องว่ากันที่สองตัวนี้
ถ้าพัดลม มันแรงไม่พอ รึว่าเล็กไปก้อเปลี่ยนให้มันโตขึ้น
แต่ถ้า ติดเรื่องพื้นที่ พัดลมใส่ได้โตสุดแค่นี้
เราก้อเลือก ที่จะเพื่มความจุของน้ำ
ก้อคือการเปลี่ยนหม้อน้ำให้โตขึ้น

คิดว่าไม่น่าจะยาก

ส่วนพัดลมที่ บิดกุณแจแล้วออนเลย ทำงานเลย
ถือว่าไม่ถูกต้องนักนะครับ
มันจะทำงาน มากไปโดยใช่เหตุ
ลองคิอดูว่าถ้าวิ่งตอนหน้าหนาว ๆ วิ่งผ่าน น้ำหนาว ตอนเย็น ๆ มันก้อทำงาน
ทั้งมันจะกินไฟและเสียงดัง
แล้วมันยังจะทำให้อุณภูมิของเครื่องยนต์มันเย็นเกินไ ป
และการที่มันเย็นเกินไป มันก้อไม่ดี
การสึกหรอก้อสูง
เพราะเครื่องยนต์ ต้องการ ช่วงอุณภูมิที่เหมาะสมด้วยครับ

เอาว่า ควรต่อใหม่นะครับ
เอ่ผ่าน เทอร์โม สตาร์ทจะดีกว่า
อ่อ ส่วนเรื่องพัดลม ที่ดูว่าหมุนไม่เท่ากัน
ก้อให้ดูที่ลักษณะใบมันนะครับ

บางทีใบไมเหมือนกัน มันจะหลอกตา
แต่ไม่ต้องห่วงข้อนี้ ถ้ามันทำงานและแรงดี ก้อถือว่าปรกตินะครับ
เอาว่า ง่ายสุด เพิ่มขนาดพัดลมและก้อต่อระบบไฟฟ้าพัดลมใหม่น่อ ครับ
najake@lampang is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to najake@lampang For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), Nature (22-01-2011)