ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 28-09-2008, 22:11   #9
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ eak Mighty 1jz Ge อ่านกระทู้
ขอคำชี้แนะหน่อยครับ
รถผมก็ดังเหมือนกันครับกำลังคิกว่าจะทำเองแต่ยังไม่แ น่ใจสาเหตุของเสียงดังที่แท้จริง อาการดังนี้ครับ
1. เสียงดังเล็กน้อยถ้าไม่ตั้งใจฟังดีๆจะไม่ได้ยิน
2. เวลาคอมพ์แอร์ทำงานจะได้ยินชัดมากเลย ที่ลูกรอก

ผมไม่แน่ใจว่ามันเป็นที่บุชเหมือนในกระทู้ หรือว่ามันเป็นที่ลูกปืน
แล้วถ้ามันเป็นที่ลูกปืนนะ อยากรู้ว่าตำแหน่งลูกปืนอยู่ตรงไหนถ้ามีรูปจะดีมากเล ยครับ
ยังไม่เคยรื้อเลย แต่พอมีทักษะอยู่บ้างอยากทำเองครับ
เสียงลูกปืนกับเสียงดัวลูกรอกดันมันคนละเสียงครับ ถ้าเสียงลูกปืนมันจะดังยาวตลอด ถ้าเสียงบูชตัวดันสายพานมันจะดังเหมือนของแข็งเคาะกั น ก๊อกๆๆ ดังเป็นบางครั้ง ถ้าสงสัยที่ลูกปืนก็ถอดสายพานหน้าออก แล้วเอามือหมุนลูกปืนดูทุกตัวเลย ว่ามันมีเสียงรึป่าว ลองดูนะครับ
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to cpservice For This Useful Post:
cha (06-12-2010), chakkrapad (22-03-2013), Lucky (03-06-2011)