ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 23-07-2008, 09:53   #11
pomsena
Senior Member

รูปส่วนตัว pomsena

คะแนน: 17 pomsena is on a distinguished road
สำหรับเรื่องเปลี่ยนเครื่อง เมื่อวานผมเพิ่งไปที่สำนักงานขนส่งพื้นที่ 4 แถวหนองจอกมาครับ เอารถอีกคันไปแจ้งเปลี่ยนเชื้อเพลิงมา คิวยาวมาถึงปากซอย ประมาณ 1 กิโลเมตร

ถ้าไม่มีเล่มทะเบียนเสียค่าใช้จ่าย 125 บาท แบ่งเป็นค่าตรวจสภาพ 50 ค่าเปลี่ยนแปลงเอกสาร 50 ค่าถ่ายสำเนา 20 ค่าคำขอ 5 บาท แล้วเค้าจะออกหนังสือรับรองการเปลี่ยนเชื้อเพลิงให้ พร้อมแนบใบเสร็จ เอาไว้โชว์ตำมะหรวด

ส่วนเรื่องการเปลี่ยนเครื่อง ต้องไปแจ้งกับขนส่งที่รถเราจดทะเบียนเท่านั้น เพราะทางร้านค้าที่เราไปเปลี่ยนเครื่องจะต้องทำเรื่อ งแจ้งตัดเครื่องยนต์เก่าออกแล้วเอาเลขเครื่องซื่งเรา ได้มาใหม่ไปสวมแทน จากนั้นจึงค่อยแจ้งเปลี่ยนเชื้อเพลิงได้ครับ เจ้าหน้าที่ขนส่งแนะนำให้ทำพร้อมกันได้เลย โดยไม่ต้องใช้เล่มทะเบียนและหนังสือมอบอำนาจ
pomsena is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม