ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 09-02-2010, 10:17   #13
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ HOT-BOY Club อ่านกระทู้
แล้วอีกอย่างนึง ที่ผมรู้สึกได้เกี่ยวกับเกียร์ คือ
1 ถ้าอุณหภูมิเครื่องยนต์อยู่ที่0-65 เกียร์มีอาการกระตุกอย่างแรง
2 ถ้าอุณหภูมิเครื่องยนต์เกินจาก 65 ไปแล้วเกียร์
จะเปลี่ยนได้ เนียนมากๆ
ขอบคุนทุกท่านที่มาช่วยแชร์ความรู้คับ
คงอยากรู้ใช่มั้ยครับว่าทำไมจึงเป็นเช่นนั้น

มี 2 สาเหตุ ซึ่งหนึ่งใน 2 สาเหตุ เป็นความบกพร่องของคนครับ ดังนี้ครับ
  1. ช่วงอุณหภูมิน้ำมันเกียร์ 0 - 65 นั้น ยังเป็นช่วงที่ เกียร์ยังไม่พร้อมจะทำงานครับ น้ำมันเกียร์ ยังขยายตัวไม่เต็มที่ ชิ้นส่วนต่างๆยังไม่เข้าที่เข้าทาง ขณะเดียวกัน ตัวเครื่องยนต์เอง ก็ยังอุ่นไม่พอที่จะขับเคลื่อนได้อย่างเต็มประสิทธิภ าพด้วย ใช้ช่วง เครื่องยนต์ ต่ำกว่า 60 องศานั้น รอบเดินเบาเครื่องยนต์ สูง ดังนั้น พอเราปรับเปลี่ยนเกียร์มาที่ D นั้น จึงเกิดการกระตุก แม้ว่า จะรู้สึกไม่มาก แต่ก็ยังกระตุกอยู่ดี เพราะว่า เราเหยียบเบรค ระบบป้องกันการกระตุกของเกียร์จะทำงานแต่ก็ต้องใช้งา นสูงมากกว่าจะหยุดการกระตุกได้ครับ
  2. ข้อนี้เป็นความบกพร่องของช่างเติมน้ำมันเกียร์แน่ครั บ ลองมองย้อนกลับไปที่ข้อ 1 จะรู้ว่า น้ำมันเกียร์ ต้องการช่วงอุ่นร้อนเพื่อขยายตัว (ดูเหมือนว่าปริมาตรจะเพิ่มขึ้น แต่จริงๆแล้วไม่ใช่ครับ เป็นเพราะว่า น้ำมันเกียร์ขยายตัวเพราะความร้อน และจะหดตัวเมื่อเย็นตัวลงครับ) นั่นแสดงว่า ถ้ารถคันใด เกิดความรู้สึกว่า มีการกระตุกมาก เมื่ออุณหภูมิต่ำกว่า 60 องศา และรู้สึกแทบไม่กระตุกเลย หรือว่า กระตุกน้อย เมื่ออุณหภูมิน้ำมันเกียร์ สูงกว่า 60 องศา ให้รีบตรวจเช็ค ระดับน้ำมันเกียร์ได้เลยครับ ผมมั่นใจว่า ปริมาณน้ำมันเกียร์ ต่ำกว่า ระดับ Minimum เมื่อ น้ำมันเกียร์ เย็นครับ (วิธีการวัดระดับน้ำมันเกียร์ช่วงอุณหภูมิเย็น คือ ต้องสตาร์ทเครื่องยนต์ แล้ว เหยียบเบรค เลื่อนคันเกียร์ ไปทุกระดับเกียร์ แล้วเลื่อนกลับ จากนั้นค่อยวัดระดับน้ำมันเกียร์ ขณะติดเครื่องอยู่ครับ)
Bank_td07 (13-02-2010), HOT-BOY Club (09-02-2010), เต่าตกมัน@JZ (02-09-2010)